Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

राष्ट्रपती निवडणुकीसाठी भाजपमध्ये खळबळ; मोदींनी तयार केला मास्टर प्लॅन

दिल्ली – राष्ट्रपती रामनाथ कोविंद (President Ramnath Kovind) यांचा कार्यकाळ 24 जुलै रोजी संपत आहे. अशा स्थितीत भाजपने (BJP) राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवाराबाबत अटकळ वाढवली आहे. एवढेच नाही तर पंतप्रधान मोदींनी (PM Narendra Modi) याबाबत मंत्र्यांची टीमही ठरवल्याचा दावा सूत्रांनी केला आहे.

Advertisement

पक्षांतर्गत सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, उमेदवाराच्या नावाबाबत सरकार आणि भाजपचे उच्चपदस्थ नेतृत्व यांच्यात चर्चा सुरू झाली असून, भाजपनेही आपल्या उमेदवाराच्या विजयासाठी राजकीय फलक लावण्यास सुरुवात केली आहे. पक्षाच्या विश्वसनीय सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, यावेळी एनडीए निम्म्या लोकसंख्येच्या प्रतिनिधीला म्हणजेच एका महिलेला उमेदवार बनवण्याची बाजी लावू शकते. त्याचवेळी, दुसरी चर्चा देशाच्या 40 टक्के लोकसंख्येच्या ओबीसी समाजातील व्यक्तीला राष्ट्रपतीपदासाठी उमेदवार बनवण्याबाबत आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

नावाबाबत बोलायचे झाले तर अध्यक्ष आणि उपाध्यक्ष या दोन्ही निवडणुकीत नव्या चेहऱ्यांना संधी दिली जाणार हे निश्चित आहे. विशेष म्हणजे पंतप्रधान आणि भाजपच्या सर्वोच्च नेतृत्वासोबत संघाच्या वरिष्ठ नेत्यांनी या विषयावर बैठका आणि चर्चा केल्या आहेत. भाजपची सध्याची रणनीती पाहिली तर गेल्या वेळेप्रमाणेच या वेळीही धक्कादायक नाव समोर येऊ शकते. तसे, अनेक नावांची राजकीय वर्तुळात चर्चा आहे. ज्यामध्ये अनुसुईया उईके, तमिलिसाई सुंदरराजन, आरिफ मोहम्मद खान, द्रौपदी मुर्मू यांचा समावेश आहे किंवा दक्षिण भारतातील कोणत्याही सक्रिय महिला नेत्यालाही भाजपचे अध्यक्षपदाचे उमेदवार बनवले जाऊ शकते. उमेदवारी अर्ज भरण्याची तारीख जवळ आल्यावर जुलैमध्येच उमेदवाराचे नाव कळेल.

Loading...
Advertisement

उमेदवार निश्चित झालेला नसला तरी भाजपच्या प्रमुख नेत्यांनी या निवडणुकीसाठी राजकीय बॉल टाकण्यास सुरुवात केली आहे. यासाठी भाजपकडून रणनीतीची कमान पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि गृहमंत्री अमित शहा यांच्या हातात असेल, तर पक्षाचे अध्यक्ष जेपी नड्डा त्याच संघटना स्तरावर कमांड सांभाळतील.

Advertisement

यासाठी भाजपने संपर्क, संवाद आणि समन्वय पथक तयार केले आहे. लोकसभेच्या रणनीतीच्या केंद्रस्थानी संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह असतील, तर राज्यसभेतील सभागृह नेते आणि वाणिज्य मंत्री पियुष गोयल महत्त्वाची भूमिका बजावतील. संसदेच्या दोन्ही सभागृहात समन्वयाचे काम संसदीय कामकाज मंत्री प्रल्हाद जोशी करणार आहेत.

Advertisement

ज्या राज्यांमध्ये एनडीएची सरकारे आहेत, तेथे मुख्यमंत्री त्यांचा पक्ष आणि आघाडीसोबत आघाडी घेतील. ज्या राज्यात भाजप एका मोठ्या पक्षासोबत सत्तेत भागीदार आहे आणि मुख्यमंत्री इतर कोणत्याही पक्षाचे नेते आहेत, त्याच राज्यात केंद्रीय मंत्री धर्मेंद्र प्रधान त्यांच्याशी संपर्क आणि समन्वयाचे काम पाहतील. त्याचबरोबर भाजपची रणनीती राबवण्यासाठी पडद्याआडून आणखी अनेक नेत्यांची नियुक्ती करण्यात आली आहे. या निवडणुकीच्या दृष्टीने भाजपकडे बरीच ताकद असली, तरी असे असतानाही भाजपला बंपर विजयासाठी 8 ते 9 हजार मतांची गरज भासणार आहे. अशा स्थितीत बीजेडी आणि वायएसआरसीपी या पक्षांशी संपर्क साधण्याचे कामही काही प्रमाणात सुरू झाले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply