Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

गुजरात निवडणुकीसाठी भाजपने ठरवला ‘तो’ फॉर्म्युला; काँग्रेसच्या अडचणीत होणार वाढ

दिल्ली – गुजरातच्या विधानसभा निवडणुकीला (Gujarat Assembly Election) आता फक्त 6 महिने उरले असून त्याआधीच गेल्या काही दिवसांत काँग्रेसला (Congress) मोठा धक्का बसला आहे. आदिवासी नेते आणि तीन वेळा आमदार राहिलेले अश्विन कोतवाल यांनी काँग्रेस सोडून भाजपमध्ये (BJP) प्रवेश केला आहे. 2017 पासून काँग्रेस सोडून भाजपमध्ये सामील झालेल्या 13 विद्यमान आणि माजी आमदारांपैकी ते एक आहेत. कोतवाल हे काँग्रेसचे चीफ व्हीपही राहिले असून काही काळ ते नाराज होते.

Advertisement

वास्तविक, ते विरोधी पक्षनेतेपदी विराजमान होतील, असे वाटत होते, पण काँग्रेसने त्यांच्या जागी दुसरे आदिवासी नेते सुखराम राठवा यांची निवड केली. कोतवाल म्हणतात की काँग्रेसने आदिवासी भागात ज्या पद्धतीने काम केले त्यामुळे ते निराश झाले आहेत.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

2017 मध्ये आदिवासी जागांवर काँग्रेसला मोठे यश मिळाले

Advertisement

गुजरात काँग्रेस कमिटीचे प्रवक्ते मनीष दोशी यांनी पक्ष सोडल्याबद्दल सांगितले की, ‘हे संधीसाधू आणि विश्वासघाताचे राजकारण आहे. कोतवालसारखे लोक आदिवासींच्या हितासाठी काम करण्याविषयी बोलतात, पण आदिवासींच्या हितासाठी कधीही काम न करणाऱ्या पक्षात सामील होतात. खरे तर भाजपने या निवडणुकीची तयारी आतापासूनच सुरू केली असून विशेषत: आदिवासी समाजापर्यंत पोहोचण्यासाठी प्रयत्न सुरू आहेत. गुजरातमध्ये आदिवासी समाजाने महत्त्वाची भूमिका बजावली असून विधानसभेत त्यांच्यासाठी 27 जागा राखीव आहेत. 2017 च्या विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसने यापैकी 15 जागा जिंकल्या होत्या, तर त्यांचा मित्रपक्ष भारतीय आदिवासी पक्षाला 2 जागा मिळाल्या होत्या. भाजपला 9 जागा मिळाल्या.

Loading...
Advertisement

भाजपने आदिवासी भागात प्रचार का सुरू केला ?

Advertisement

अशा परिस्थितीत काँग्रेस आणि ‘आप’ला मागच्या पायावर ढकलता यावे यासाठी यावेळी भाजपलाही आदिवासी पट्ट्यात पकड मिळवायची आहे. काँग्रेसचे आमदार बदलल्यानंतर आता आदिवासी भागात भाजप आणि काँग्रेसचे प्रत्येकी 12 आमदार आहेत. भाजपच्या एका वरिष्ठ नेत्याने सांगितले की, “2017 च्या निवडणुकीत सीआर पाटील यांनी सुरतच्या सर्व शहरी आणि निमशहरी भागात 12 जागा जिंकण्याचे लक्ष्य ठेवले होते. अशीच रणनीती यावेळी वनक्षेत्रासाठी आखली जात आहे. तेव्हा सीआर पाटील सुरतचे प्रभारी होते, मात्र यावेळी ते प्रदेशाध्यक्षपदाची जबाबदारी सांभाळत आहेत.

Advertisement

2017 च्या रणनीतीची पुनरावृत्ती करण्याची भाजपची तयारी

Advertisement

पाटील यांची रणनीती 2017 मध्ये कितपत यशस्वी ठरली, हे यावरून भाजपने सुरतमधील सर्व 12 शहरी जागा जिंकल्या होत्या, हे लक्षात येते. याशिवाय जिल्ह्यातील एकूण 15 पैकी 14 जागा जिंकल्या. दीड वर्षांपूर्वी जेव्हा पाटीदार आंदोलन झाले तेव्हा ही परिस्थिती होती. आता आदिवासी पट्ट्यात भाजपला असेच आव्हान आहे आणि 2017 ची पुनरावृत्ती होण्याची अपेक्षा आहे. पार-तापी-नर्मदा प्रकल्पामुळे मोठ्या प्रमाणात लोकांचे विस्थापन होणार असल्याने भाजप सरकारने यापूर्वी केंद्राला आवाहन केले होते.

Advertisement

आम आदमी पक्षाचे प्रमुख अरविंद केजरीवाल यांनी भरूचसारख्या आदिवासी भागाचा दौरा केला असताना कोतवाल यांनी भाजपमध्ये प्रवेश केला आहे. आम आदमी पार्टी गुजरातमध्ये आमदार छोटू वसावा यांच्या भारतीय आदिवासी पक्षासोबत युती करून निवडणूक लढवणार असल्याचे त्यांनी जाहीर केले आहे. बीटीपीने 2017 मध्ये विधानसभेच्या दोन जागा जिंकल्या होत्या. भाजपच्या एका नेत्याने सांगितले की, “भाजप दलित समाजाच्या जागांवर चांगली कामगिरी करत आहे. त्याचप्रमाणे आदिवासींच्या जागांवरही सक्षम आदिवासी नेत्याची गरज आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply