Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

जम्मू-काश्मीरसाठी भारताने घेतला ‘तो’ मोठा निर्णय अन् पाकिस्तान म्हणाला,मुस्लिम…

दिल्ली – गुरुवारी, सीमांकन आयोगाने जम्मू-काश्मीरच्या (Jammu and Kashmir) विधानसभा आणि संसदीय मतदारसंघांच्या सीमांकनाबाबत अंतिम अहवाल जारी केला आहे. ज्यावर पाकिस्तानने (Pakistan) आक्षेप घेतला आहे.

Advertisement

या संदर्भात इस्लामाबादमधील पाकिस्तानी परराष्ट्र मंत्रालयाने भारतीय दूतावासाच्या अधिकाऱ्याला समन्स बजावले आहे आणि निवेदन दिले आहे. सीमांकन आयोगाचा अहवाल PAK ने फेटाळला आहे. पाकिस्तानच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने भारतीय दूतावासाच्या अधिकाऱ्याला पाचारण केले आहे आणि सांगितले आहे की सीमांकन आयोगाचे लक्ष्य जम्मू आणि काश्मीरमधील मुस्लिम-बहुल लोकसंख्येला वेठीस धरणे आणि कमकुवत करणे आहे. जम्मू-काश्मीरच्या या कथित सीमांकन आयोगाचा अहवाल पाकिस्तान स्पष्टपणे नाकारतो, असे त्यांनी एक निवेदन जारी केले.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Loading...
Advertisement

पाकिस्तानच्या परराष्ट्र मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे की, भारताला सांगण्यात आले आहे की ही प्रक्रिया हास्यास्पद आहे आणि ती जम्मू आणि काश्मीरमधील पक्षांनी आधीच नाकारली आहे, कारण भारताने 5 ऑगस्ट 2019 च्या बेकायदेशीर क्रियाकलापांना वैध बनवायचे आहे.

Advertisement

ते म्हणाले की, भारताच्या परराष्ट्र खात्याच्या अधिका-यासमोर यावरून भारत सरकारचा हेतू स्पष्ट झाला होता की तथाकथित सीमांकनाच्या नावाखाली या पुनर्निश्चित क्षेत्रांमधून मुस्लिमांचे प्रतिनिधित्व कमी करण्यात आले. यासोबतच भारताच्या मुत्सद्द्याला असेही सांगण्यात आले आहे की, जम्मू-काश्मीरचा बराच काळ यूएनएससीच्या अजेंड्यामध्ये वाद सुरू आहे.

Advertisement

आयोगाच्या अहवालाच्या आधारे सीमांकन प्रक्रिया पूर्ण झाल्यावर, जम्मू आणि काश्मीरमध्ये एकूण 90 विधानसभा मतदारसंघ असतील, कारण आयोगाने जम्मू विभागासाठी 43 विधानसभेच्या जागा आणि काश्मीर प्रदेशासाठी 47 जागांची शिफारस केली आहे. प्रथमच, नऊ विधानसभा मतदारसंघ (ACs) अनुसूचित जमातींसाठी राखीव करण्यात आले आहेत, त्यापैकी सहा जम्मू प्रदेशात आणि तीन काश्मीरमध्ये आहेत. जम्मू आणि काश्मीरच्या पूर्वीच्या राज्यघटनेत विधानसभेत अनुसूचित जमातींसाठी जागा राखून ठेवण्याची तरतूद नव्हती.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply