Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

कडक उन्हात आणखी वाढणार टेन्शन; वीज संकटात पडणार आणखी भर; जाणून घ्या नेमका प्रकरण

दिल्ली –  येत्या काही दिवसांत विजेचे संकट (Power crisis) आणखी वाढण्याची शक्यता आहे. खरे तर कोळशाच्या तुटवड्यामुळे देशभरातील औष्णिक ऊर्जा प्रकल्पांचे उत्पादन घटले आहे.

Advertisement

त्याचवेळी कडक उन्हामुळे विजेची मागणी विक्रमी पोहोचली आहे. यामुळे पुरवठ्यातील तुटवडा 10.77 GW वर पोहोचला आहे. त्यामुळे भविष्यात आणखी वीजपुरवठा खंडित होऊ शकतो. या आठवड्यात, जिथे सोमवारी विजेचा तुटवडा 5.24 GW होता, तो गुरुवारी 10.77 GW झाला. नॅशनल ग्रीड ऑपरेटर, पॉवर सिस्टम ऑपरेशन कॉर्पोरेशन (POSOCO) च्या नवीनतम डेटावरून असे दिसून आले आहे की रविवारी पीक अवर्स फक्त 2.64 GW होते, त्या तुलनेत सोमवारी 5.24 GW, मंगळवारी 8.22 GW, बुधवारी 10.29 GW आणि गुरुवारी 10.77 GW होते.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

वीजेची मागणी विक्रमी उच्चांकावर पोहोचली
29 एप्रिल 2022 रोजी जास्तीत जास्त वीज मागणी 207.11 GW च्या सार्वकालिक उच्चांकावर पोहोचली आहे, असेही डेटावरून दिसून आले. त्यामुळे शुक्रवारी विजेचा तुटवडा 8.12 GW वर आला. रंजक वस्तुस्थिती अशी आहे की, देशभरात कडक उन्हात वीजपुरवठा या आठवड्यात तीन वेळा विक्रमी पातळीवर पोहोचला आहे. मंगळवारी सर्वाधिक वीज मागणी विक्रमी 201.65 GW वर पोहोचली. 7 जुलै 2021 रोजी ते 200.53 GW होते.

Loading...
Advertisement

गुरुवारी विजेची कमाल मागणी 204.65 GW च्या विक्रमी उच्चांकावर होती आणि शुक्रवारी 207.11 GW च्या सर्वकालीन उच्चांकावर पोहोचली. बुधवारी ते 200.65 GW होते. या आठवड्याच्या सुरुवातीला, सोमवारी जास्तीत जास्त वीज मागणी 199.34 GW होती.

Advertisement

मागणीत झपाट्याने वाढ झाल्याने विजेचे संकट वाढत आहे

Advertisement

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, या आकडेवारीवरून विजेची मागणी वाढल्याचे स्पष्ट होते आणि त्यामुळे काही दिवसांतच देशातील विजेचे संकट अधिक गडद झाले आहे. ते म्हणतात की केंद्र आणि राज्य सरकारांच्या नेतृत्वाखालील सर्व भागधारकांना थर्मल पॉवर स्टेशनमधील कोळशाचा साठा कमी करणे, प्रकल्पांवरील रेक वेगाने रिकामे करणे आणि त्यांची उपलब्धता वाढवणे यावर लक्ष केंद्रित करावे लागेल. उन्हाळ्याच्या सुरुवातीला ही परिस्थिती असताना मे आणि जून महिन्यातच काय परिस्थिती असेल याचा अंदाजच बांधता येईल, असे तज्ज्ञांनी सांगितले. ऊर्जा मंत्रालयाने सांगितले होते की मे-जून 2022 मध्ये विजेची मागणी 215-220 GW पर्यंत पोहोचू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply