Take a fresh look at your lifestyle.

भारताच्या अडचणींत वाढ: सर्वसामान्यांना धक्का; इंडोनेशियाने घेतला ‘तो’ मोठा निर्णय

दिल्ली –  आधीच भीषण महागाईचा सामना करणाऱ्या भारतीयांचा ओढा वाढणार आहे आणि त्याचे कारण इंडोनेशिया (Indonesia) आहे. इंडोनेशियाने 28 एप्रिलपासून पाम तेलाच्या (Palm Oil) निर्यातीवर बंदी घालण्याचा निर्णय घेतला असून पुढील आदेश येईपर्यंत ही बंदी कायम राहणार आहे. भारत मोठ्या प्रमाणात पामतेल आयात करतो हे लक्षात घेण्यासारखे आहे, त्यामुळे हे पाऊल भारताच्या अडचणी वाढवणार आहे किंवा सोप्या भाषेत सांगायचे तर देशात आधीच महाग असलेले खाद्यतेल आणखी महाग होणार आहे.

Advertisement

मलेशियावरील अवलंबित्व वाढवावे लागेल
इंडोनेशिया हा जगातील सर्वात मोठा पामतेल उत्पादक देश आहे. या प्रकरणात मलेशियाचे नाव दुसऱ्या क्रमांकावर येते. राष्ट्राध्यक्ष जोको विडोडो यांनी शुक्रवारी पाम तेलाच्या निर्यातीवर बंदी घालण्याची घोषणा केली. सध्या, भारत सुमारे 9 दशलक्ष टन पामतेल आयात करतो आणि यापैकी 70 टक्के पामतेल इंडोनेशियामधून भारतात येते, तर 30 टक्के मलेशियामधून आयात केले जाते. 2020-21 मध्ये भारताने 83.1 लाख टन पामतेल आयात केले. इंडोनेशियाच्या या निर्णयानंतर आता भारतातील पाम तेलाच्या आयातीवर वाईट परिणाम होणार असून, त्यासाठी भारताला आता मलेशियावर अवलंबित्व वाढवावे लागणार असल्याचे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. अशा स्थितीत आगामी काळात देशातील खाद्यतेलाच्या किमती आणखी वाढण्याची शक्यता आहे. त्याचा थेट परिणाम महागाईने त्रस्त सर्वसामान्य जनतेवर होणार आहे.

Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

अन्नधान्य महागाई वाढू शकते
अहवालानुसार, इंडोनेशियाने घेतलेल्या या निर्णयामुळे जागतिक अन्नधान्य महागाईत वाढ होण्याची शक्यता आहे. जो रशियाने युक्रेनवर केलेल्या हल्ल्यानंतर विक्रमी पातळीवर आहे.  देशात मोहरीच्या तेलाची किंमत जास्त आहे आणि रशिया-युक्रेन युद्धामुळे सूर्यफूल तेलाचा पुरवठा खंडित झाल्यामुळे सूर्यफूल तेल खूप महाग झाले आहे. आता इंडोनेशियाची पामतेल निर्यात थांबवल्यानंतर त्यावरही महागाई आणखी वाढणार आहे. आम्ही तुम्हाला सांगूया की भारत सरकार पाम तेल उत्पादनावर सतत भर देत आहे आणि खाद्यतेलाच्या राष्ट्रीय मिशन अंतर्गत 2025-26 पर्यंत भारतातील पाम तेलाचे उत्पादन तिप्पट करण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे.

Advertisement

इंडोनेशियाने या पूर्वी देखील बंदी घातली होती
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की याआधीही इंडोनेशियाने जानेवारीमध्ये पाम तेलाच्या निर्यातीवर बंदी घातली होती, परंतु ती मार्चमध्ये उठवण्यात आली होती. मात्र यावेळी जी बंदीची घोषणा करण्यात आली आहे, ती पुढील सूचना मिळेपर्यंत बंदी कायम राहणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे. ही बंदी अशा वेळी लादली जात आहे जेव्हा देश आधीच महागाईने त्रस्त आहे आणि लोकांना स्वयंपाकाच्या तेलासाठी आणखी खिसा सोडावा लागणार आहे. बंदी जाहीर करताना राष्ट्राध्यक्ष जोको विडोडो म्हणाले की, देशात खाद्यतेलाचा पुरवठा पुरेसा व्हावा आणि त्याची किंमतही कमी राहावी यासाठी मी स्वतः त्यावर लक्ष ठेवणार आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply