Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मोदींना धक्का; NITI आयोगाच्या ‘या’ सदस्याने दिला आपल्या पदाचा राजीनामा

दिल्ली – NITI आयोगाचे उपाध्यक्ष राजीव कुमार (Rajiv Kumar) यांनी आपल्या पदाचा राजीनामा दिला आहे. त्यांच्या जागी नीती आयोगाचे नवे उपाध्यक्ष म्हणून सुमन बेरी (Suman Beri) यांची नियुक्ती करण्यात आली आहे. राजीव कुमार यांची 2017 मध्ये NITI आयोगाचे उपाध्यक्ष म्हणून नियुक्ती करण्यात आली होती. NITI आयोगाचे अध्यक्ष पंतप्रधान आहेत.

Advertisement

कोण आहे सुमन बेरी?

Advertisement

जागतिक बँकेच्या प्रमुख असलेल्या सुमन बेरी या भारतीय अर्थशास्त्रज्ञ आहेत. सुमन बेरीने ऑक्सफर्ड विद्यापीठातून पदवी आणि प्रिन्स्टन विद्यापीठातून पदव्युत्तर शिक्षण पूर्ण केले आहे. सुमन बेरी सध्या बेल्जियमची राजधानी ब्रुसेल्समध्ये एका आर्थिक थिंक टँकच्या अनिवासी फेलो म्हणून काम करत आहेत. सुमन बेरी यांनी सुमारे 28 वर्षे जागतिक बँकेत काम केले आहे. याशिवाय, ते भारतीय सांख्यिकी आयोग ते चलनविषयक धोरण आणि RBI ने स्थापन केलेल्या तांत्रिक सल्लागार समितीचे सदस्यही आहेत.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

विशेष म्हणजे, अरविंद पनगरिया यांना सरकारने NITI आयोगाचे पहिले उपाध्यक्ष बनवले होते. NITI आयोग पूर्वी नियोजन आयोग असायचा पण 2014 साली NDA सरकार स्थापन झाल्यानंतर त्याचे नाव बदलून NITI आयोग असे करण्यात आले. अरविंद पनगरिया यांच्यानंतर राजीव कुमार यांना NITI आयोगाचे दुसरे उपाध्यक्ष बनवण्यात आले. याआधी राजीव कुमार हे फिक्कीचे महासचिव होते. राजीव कुमार यांनी 1992 ते 1995 या काळात अर्थ मंत्रालयात आर्थिक सल्लागार म्हणूनही काम केले आहे. याशिवाय त्यांनी आशियाई विकास बँकेचे मुख्य अर्थतज्ज्ञ म्हणूनही काम केले आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply