Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काँग्रेस घेणार मोठा निर्णय: राज्यात मुख्यमंत्री बदलणार; ‘त्या’ भेटीनंतर अनेक चर्चांना उधाण

दिल्ली – कधीकाळी राजस्थानमध्ये (Rajshthan) सत्ता परिवर्तनाची चर्चा होत होती. सचिन पायलट (Sachin pilot) आणि त्याच्या कॅम्पचे अजूनही समाधान झालेले नाही. राजस्थानमध्ये पक्षातून दोन वर्षांच्या बंडखोरीनंतर पुन्हा एकदा सचिन पायलटबाबतचा गोंधळ वाढला आहे. सचिन पायलट आणि काँग्रेस (Congress) अध्यक्षा सोनिया गांधी (Sonia Gandhi) यांच्या भेटीनंतर हा सुगंध तीव्र झाला आहे. सोनिया गांधी यांची भेट घेतल्यानंतर सचिन पायलट म्हणाले, राजस्थान हे असे राज्य आहे जिथे दर पाच वर्षांनी सरकार बदलते. पण आगामी निवडणुकीत काँग्रेसला यश मिळवायचे असेल, तर सुरुवातीप्रमाणेच काही चांगले काम केले पाहिजे, असे मला वाटते. काँग्रेसला निवडणुकीत विजय मिळवून देण्यासाठी या दिशेने जाण्याची गरज आहे.

Advertisement

राजस्थानमधील गेहलोत सरकारवर ते खूश नसून आपल्या प्रभावी भूमिकेसाठी दबावाची रणनीती अवलंबत असल्याचे सचिन पायलटच्या बोलण्यातून स्पष्ट होते. राजस्थानचे मुख्यमंत्री बनण्याची आकांक्षा बाळगणाऱ्या सचिन पायलट आणि सोनिया गांधी यांच्या भेटीला विश्लेषक विशेष मानत आहेत. एनडीटीव्हीच्या वृत्तानुसार, सचिन पायलटनेही सोनिया गांधी यांच्या भेटीत राजस्थानचे मुख्यमंत्री होण्याची इच्छा व्यक्त केली आहे. मात्र, सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सोनिया गांधी यांच्यासोबत झालेल्या बैठकीत सचिन पायलटच्या राजस्थान काँग्रेसमधील आगामी भूमिकेबाबत चर्चा झाली आहे.

Advertisement

राजस्थानमध्ये पुढील वर्षी निवडणुका होणार आहेत. एकीकडे राहुल गांधींचे तीन जवळचे सहकारी ज्योतिरादित्य सिंधिया, जीतीन प्रसाद आणि आरपीएन सिंग यांनी काँग्रेस सोडून भाजपमध्ये प्रवेश केला आहे, तर राजस्थानमध्ये बंडखोरी होऊनही सचिन पायलट यांनी काँग्रेसचा हात सोडलेला नाही. मात्र, बंडखोरीनंतर सचिन पायलट यांना राजस्थान काँग्रेसचे अध्यक्ष आणि राज्याचे उपमुख्यमंत्रीपद गमवावे लागले. या स्थितीत काँग्रेस आणि राहुल गांधी यांच्यासाठी सचिन पायलट अत्यंत महत्त्वाचा आहे.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

सोनिया गांधींसोबतच्या बैठकीत कोणत्या अजेंड्यावर चर्चा झाली याचा तपशील समोर आला नसला तरी सचिन पायलट यांना मोठी भूमिका दिली जाऊ शकते असे समजते. पुढील वर्षी होणाऱ्या निवडणुका लक्षात घेता त्यांचा मोठा वाटा आहे. मुख्यमंत्रिपदापेक्षा कमी विषयावर ते क्वचितच सहमत असतील. पुढच्या महिन्यात राजस्थानच्या उदयपूरमध्ये काँग्रेसचे चिंतन शिविरही आहे. अशा परिस्थितीत सचिन पायलटची भूमिका आवश्यक आहे. विशेष म्हणजे 2018 च्या निवडणुकीत काँग्रेसच्या विजयात सचिन पायलटचा मोठा वाटा होता. मुख्यमंत्रिपदाच्या काळातही ते आघाडीवर होते पण अनुभवी अशोक गेहलोत यांच्यासमोर ते टिकू शकले नाहीत. त्यांना उपमुख्यमंत्रीपद देण्यात आले मात्र अशोक गेहलोत यांनी केले नाही.

Advertisement

दोन वर्षांनंतर त्यांनी बंड करून 18 आमदारांसह दिल्लीत तळ ठोकला, पण यावेळीही त्यांना पराभवाला सामोरे जावे लागले आणि काँग्रेस अध्यक्ष आणि उपमुख्यमंत्री ही दोन्ही पदे गमावली. 2020 नंतर तो पूर्णपणे मागच्या दारात गेला. ते सुद्धा ज्योतिरादित्य सिंधिया यांच्याप्रमाणे भाजपमध्ये सामील होतील अशी अनेकवेळा अटकळ होती पण त्यांनी ते स्पष्टपणे नाकारले. पण आता त्यांच्या प्रभावी भूमिकेबद्दलची चर्चा तीव्र झाली आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply