Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

‘त्या’ पराभवामुळे भाजप अलर्ट: घेणार मोठा निर्णय; आता राज्यात येणार…

दिल्ली – छत्तीसगडमधील (Chhattisgarh) पोटनिवडणुकीमुळे (By Election) दीड वर्षांनंतर होणाऱ्या राज्यातील विधानसभा निवडणुकांबाबत (Assembly Election) भाजपची (BJP) चिंता वाढली आहे. माजी मुख्यमंत्री रमणसिंग (Raman Singh) यांच्या गृहजिल्ह्यात हा पराभव झाल्यामुळे राज्यात नवे नेतृत्व उदयास येण्याचे भाजपसमोरही आव्हान निर्माण झाले आहे.

Advertisement

दुसरीकडे, गेल्या वर्षभरापासून राज्यात नेतृत्व शिबिराशी झुंजणाऱ्या काँग्रेससाठी (Congress) हा विजय उत्साहवर्धक ठरला आहे. त्यामुळे पक्षाच्या अंतर्गत राजकारणात मुख्यमंत्री भूपेश बघेल (Bhupesh Baghel) यांना आणखी बळ मिळाले आहे.

Advertisement

देशात ज्या दोन राज्यांमध्ये काँग्रेसची सरकारे शिल्लक आहेत, त्यापैकी एक छत्तीसगड आणि दुसरे राजस्थान आहे. पुढील वर्षाच्या अखेरीस दोन्ही ठिकाणी विधानसभा निवडणुका होणार आहेत. हे देखील महत्त्वाचे आहे कारण या निवडणुकांनंतर लगेचच लोकसभा निवडणुका होणार आहेत. लोकसभा निवडणुकीपूर्वी कोणत्याही राज्यात काँग्रेसचे सरकार होऊ नये, यासाठी पुढील लोकसभा निवडणुकीपूर्वी होणाऱ्या सर्व विधानसभा निवडणुकांमध्ये स्वत:चा किंवा एनडीएचा विजय निश्चित करण्याची भाजपची रणनीती आहे.

Advertisement

गेल्या दोन दशकांपासून छत्तीसगडमधील भाजपचे राजकारण रमणसिंग यांच्याभोवती फिरत आहे. ते स्वत: सलग 15 वर्षे राज्याचे मुख्यमंत्री आहेत आणि त्यानंतर गेल्या विधानसभा निवडणुकीत पराभव झाल्यानंतर त्यांना राष्ट्रीय उपाध्यक्ष बनवण्यात आले आणि आता ते राज्यातील भाजपचे सर्वात उंच नेते आहेत. खैरागडची ही पोटनिवडणूक त्यांनी घरची निवडणूक असल्याचे सांगितले होते. अशा स्थितीत भाजपचा मोठ्या फरकाने पराभव झाल्याने त्यांच्या नेतृत्वावर प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे.

Loading...
Advertisement

आपल्या ‘तिच्या’ हातांची काळजी आहे ना..? मग https://bit.ly/34DPYzN यावर क्लिक करून पीजन चॉपर पहा अन आवडला तर भेट द्या किंवा खरेदी करा

Advertisement

नेत्याऐवजी सामाजिक समीकरणांवर भर
सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, राज्यात आता भाजपच्या नेतृत्वाखाली नवे नेतृत्व उदयास येण्याची दाट शक्यता आहे. माजी मुख्यमंत्री रमण सिंग आता तितकेसे प्रभावी दिसत नाहीत. मागासवर्गीयांमधून नवीन नेतृत्व आणण्याचा पक्ष विचार करत आहे. यासोबतच आदिवासी आणि दलित समाजालाही डोळ्यासमोर ठेवण्यात येणार आहे. राज्यातील काँग्रेसची सध्याची ताकदही मागासवर्गीय मानली जात आहे. येत्या एक-दोन महिन्यात छत्तीसगडमध्ये भाजप काही मोठे निर्णय घेईल आणि नवी सामाजिक समीकरणे तयार होतील, असे मानले जात आहे.

Advertisement

काँग्रेसला मोठा दिलासा, मुख्यमंत्री बघेल झाले मजबूत
खरे तर काँग्रेसने गेल्या विधानसभा निवडणुकीत आपले नवे नेतृत्व समोर आणून दीड दशकांच्या भाजप सरकारचा पराभव केला होता आणि त्यानंतर राज्यात भाजपला पुनरागमनाचे वातावरण निर्माण करता आलेले नाही. वास्तविक काँग्रेसच्या सामाजिक समीकरणांच्या राजकारणामुळे हे शक्य झाले आहे. काँग्रेसने आदिवासी आणि दलित राजकारणाऐवजी मागास आणि सवर्ण समीकरण उभे केले आणि ते यशस्वीही झाले आहे. काँग्रेसचे मुख्यमंत्री भूपेश बघेल हे मागासवर्गीय आहेत. विशेष म्हणजे राज्यात मागासवर्गीयांची सर्वाधिक लोकसंख्या आहे.

Advertisement

गेल्या विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसला मोठा विजय मिळाला होता
हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की गेल्या 2018 च्या विधानसभा निवडणुकीत काँग्रेसने 90 सदस्यांच्या विधानसभेत 71 जागा जिंकून मोठा विजय मिळवला होता. तेही जेव्हा अजित जोगी काँग्रेसपासून वेगळे होऊन त्यांच्या पक्षासोबत निवडणुकीच्या रिंगणात उतरले होते आणि एका मोठ्या नक्षलवादी हल्ल्यात काँग्रेसचे आघाडीचे सर्व नेते शहीद झाले होते. या निवडणुकीत भाजपला अवघ्या 14 जागांवर समाधान मानावे लागले. जोगी यांच्या पक्षाला तीन आणि बसपाला दोन जागा मिळाल्या. मात्र, त्यानंतर 2019 मध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या चेहऱ्यामुळे लोकसभा निवडणुकीत भाजपने 11 पैकी 9 जागा जिंकत काँग्रेसचा पुन्हा एकदा पराभव केला.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply