Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारताच्या `डिस्को किंग`चे मुंबईत निधन.. कोण आहेत ते.. घ्या जाणून

मुंबई : 80 आणि 90 च्या दशकात भारतात डिस्को संगीत ( Disco Music) लोकप्रिय करणारे संगीतकार (Musician) आणि गायक बप्पी लाहिरी (Bappi Lahiri) यांचे आज मुंबईतील क्रिटिकेअर हॉस्पिटलमध्ये निधन (Death) झाले. ते 69 वर्षांचे होते.

Advertisement

रुग्णालयाचे संचालक डॉ. दीपक नामजोशी यांनी पीटीआयला सांगितले की, लाहिरी यांना महिनाभर (Month) रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते आणि त्यांना सोमवारी डिस्चार्ज देण्यात आला होता. परंतु, मंगळवारी त्यांची प्रकृती खालावली आणि त्यांचे कुटुंबीय त्यांच्या घरी डॉक्टरांना घेऊन गेले. त्यांना पुन्हा रुग्णालयात आणण्यात आले. त्याला आरोग्याच्या अनेक समस्या होत्या. मध्यरात्रीच्या काही वेळापूर्वी ओएसए (ऑब्स्ट्रक्टिव्ह स्लीप एपनिया) मुळे त्याचा मृत्यू झाला.

Advertisement

बप्पी लाहिरी, ज्यांना भारतात “डिस्को किंग” म्हणून ओळखले जाते. त्यांचा जन्म 1952 मध्ये कलकत्ता, पश्चिम बंगाल येथे शास्त्रीय संगीताची समृद्ध परंपरा असलेल्या कुटुंबात झाला. त्यांनी वयाच्या 19 व्या वर्षी संगीत दिग्दर्शक म्हणून आपल्या कारकिर्दीला सुरुवात केली. त्यांचे वडील, अपरेश लाहिरी हे एक प्रसिद्ध बंगाली गायक होते आणि त्यांची आई बन्सरी लाहिरी संगीतकार आणि गायिका होत्या ज्यांना शास्त्रीय संगीत आणि श्यामा संगीतात पारंगत होते.

Loading...
Advertisement

तिला दादू (1972) या बंगाली चित्रपटात गाण्याची पहिली संधी मिळाली. मात्र, त्यांनी नन्हा शिकारी (1973) या चित्रपटातून हिंदी चित्रपटांमध्ये आपले स्थान निर्माण करण्यास सुरुवात केली. ताहिर हुसैन यांच्या जख्मी (1975) या हिंदी चित्रपटाद्वारे त्यांनी बॉलीवूडमध्ये स्वत:ची ओळख निर्माण केली आणि पार्श्वगायक म्हणून ठसा उमटवला.
या गायकाने अलीकडेच आयुष्मान खुराना आणि जितेंद्र कुमार स्टारर ‘शुभ मंगल सावधान’ या चित्रपटासाठी ‘अरे प्यार कर ले’ शीर्षकाचे त्याचे हिट गाणे ‘यार बिना चैन कहाँ रे’चे रिमिक्स केले.

Advertisement

हे गाणे मुळात अनिल गांगुलीच्या साहेब या चित्रपटात अनिल कपूर आणि अमृता सिंग यांच्यावर चित्रित करण्यात आले होते. 1970-80 च्या दशकाच्या उत्तरार्धात डिस्को डान्सर, नमक हलाल आणि डान्स डान्स सारख्या साउंडट्रॅकसाठी लोकप्रिय गाणे त्यांनी संगीतबद्ध केली. त्यांनी भारतीय सिनेमासह संश्लेषित डिस्को संगीत अधिक चांगल्या प्रकारे एकत्रित करण्यात मदत केली.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply