Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Business News: औषधांबाबत आलीय ‘ही’ महत्वाची बातमी; पहा कसा होणार आहे आरोग्यावर परिणाम

Health Business News : मुंबई : फार्मास्युटिकल क्षेत्रातील सरकारी नियामक (The National Pharmaceutical Pricing Authority / NPPA) यांनी एक मोठा निर्णय घेतला आहे. नॅशनल फार्मास्युटिकल प्राइसिंग अथॉरिटी यांच्याकडे औषधांच्या किमतींवर लक्ष ठेवण्याचे काम आहे. त्यांनी 84 औषधांच्या किरकोळ किमती निश्चित केल्या आहेत. या औषधांमध्ये मधुमेह, डोकेदुखी आणि उच्च रक्तदाबावरील औषधांचा (medicines for diabetes, headache and high blood pressure) समावेश आहे. एकदा औषधांच्या किमती निश्चित झाल्या की, फार्मा कंपन्या स्वत:च्या मर्जीने किमती वाढवू शकणार नाहीत. ही औषधे ठराविक दरानेच विकली जातील. त्यामुळे ग्राहकांना स्वस्त दरात औषधे मिळणार आहेत. इतर औषधे ज्यांच्या किंमती निश्चित केल्या आहेत त्यामध्ये कोलेस्टेरॉल आणि ट्रायग्लिसराइड पातळी कमी करणारी औषधे समाविष्ट आहेत.

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Aarey Forest: म्हणून भाजप सरकारच्या ‘आरे’ला मुंबईकर करतायेत ‘कारे’; पहा पर्यावरणाच्या मुद्द्यावर काय म्हणणे आहे त्यांचे https://t.co/oxpv8Z94tD” / Twitter

Advertisement

NPPA ने ‘औषधे (किंमत नियंत्रण) आदेश, 2013’ चा (‘Drugs (Price Control) Order, 2013’) आधार घेऊन औषधांच्या किमती निश्चित केल्या आहेत. एका अधिसूचनेत औषधांच्या किमती निश्चित करण्याच्या आदेशाची माहिती देण्यात आली आहे. आदेशानुसार, व्होग्लिबोज आणि (SR) मेटफॉर्मिन हायड्रोक्लोराईडच्या एका टॅब्लेटची (Voglibose and (SR) Metformin Hydrochloride) किंमत जीएसटी वगळून 10.47 रुपये असेल. पॅरासिटामॉल आणि कॅफिनची (Paracetamol and Caffeine) किंमत 2.88 रुपये प्रति टॅबलेट निश्चित करण्यात आली आहे. Rosuvastatin Aspirin आणि Clopidogrel Capsule ची किंमत 13.91 रुपये निश्चित करण्यात आली आहे. (Rosuvastatin Aspirin and Clopidogrel Capsule) एका वेगळ्या अधिसूचनेत, NPPA ने म्हटले आहे की त्यांनी लिक्विड मेडिकल ऑक्सिजन आणि ऑक्सिजन इनहेलेशन (औषधयुक्त गॅस) (ceiling price of Liquid Medical Oxygen and Oxygen Inhalation (Medicated Gas)) याची सुधारित कमाल मर्यादा किंमत यावर्षी 30 सप्टेंबरपर्यंत वाढवली आहे. NPPA ला मोठ्या प्रमाणात औषधांच्या आणि फॉर्म्युलेशनच्या किमती निश्चित करण्याचा किंवा सुधारण्याचा आणि देशातील औषधांच्या किमती आणि उपलब्धता लागू करण्याचा अधिकार आहे. ज्या औषधांवर सरकारचे कोणतेही नियंत्रण नाही अशा औषधांच्या किमतींवरही NPPA लक्ष ठेवते जेणेकरून त्या योग्य पातळीवर ठेवता येतील. NPPA औषधे (किंमत नियंत्रण) आदेशाच्या तरतुदींची अंमलबजावणी करते. एनपीपीए त्या फार्मा कंपन्यांकडून पैसे वसूल करू शकते ज्या कंपन्या ग्राहकांकडून जास्त पैसे घेतात.

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Agriculture World: अर्र.. भारतीय शेतकऱ्यांच्या मुळावर उठलेत अमेरिकी..! पहा WTO मध्ये कशावर चर्चा करण्यासाठी केलाय आग्रह https://t.co/1w8xPS83Xt” / Twitter

Loading...
Advertisement

वास्तविक, औषधांच्या किमती निश्चित करण्यासाठी विहित कायदा आहे. सरकारने एक यादी तयार केली आहे ज्याला राष्ट्रीय आवश्यक औषधांची यादी (National List of Essential Medicines or NLEM) किंवा NLEM म्हणतात. या यादीमध्ये अशा औषधांचा समावेश आहे, जी जीव वाचवण्यासाठी अत्यंत महत्त्वाची आहेत. फार्मा कंपन्या स्वत:हून या औषधांच्या किमती वाढवत नाहीत आणि बेहिशेबी नफ्याचा खेळ खेळू नये, यासाठी यादीत येणाऱ्या औषधांच्या किमती निश्चित केल्या जातात. यासाठी सरकारने औषध नियामक एनपीपीएची स्थापना केली आहे. हेच NPPA हे NLEM यादीमध्ये समाविष्ट असलेल्या औषधांच्या किमती वाढवण्याचे किंवा कमी करण्याचे आदेश जारी करते. (Every year, the NPPA announces changes in the Wholesale Price Index as per the Drugs (Price Control) Order, 2013 or DPCO, 2013. The NPPA fixes the maximum price of about 886 essential drugs and medical equipment.)

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Interesting News: बाब्बो.. म्हणून महापौरांनी केले मगरीशी लग्न..! पहा नेमके काय आहे भन्नाट कारण https://t.co/ieOpWa1iiK” / Twitter

Advertisement

सध्या काही औषधांच्या किमती कमी करण्याचा आदेश जारी करण्यात आला आहे, तर या वर्षी एप्रिल महिन्यात एनपीपीएने अनेक औषधांचे दर सुमारे 11 टक्क्यांनी वाढवले ​​होते. त्यामुळे अनेक जीवनावश्यक औषधे महाग झाली. या औषधांमध्ये अत्यावश्यक आणि जीवरक्षक औषधांचाही समावेश आहे. औषधांच्या घाऊक किंमत निर्देशांकावर नजर टाकल्यास औषधांच्या दरात 10.7 टक्क्यांनी वाढ झाल्याने सुमारे 800 औषधांचे दर वाढले आहेत. दरवर्षी, NPPA औषध (किंमत नियंत्रण) आदेश, 2013 किंवा DPCO, 2013 नुसार घाऊक किंमत निर्देशांकात बदल घोषित करते. NPPA सुमारे 886 आवश्यक औषधे आणि वैद्यकीय उपकरणांची कमाल किंमत निश्चित करते.

Advertisement

(3) Krushirang on Twitter: “Apple iPhone 14 Pro ची किंमत उघड! पटकन चेक करा नवीन किंमत https://t.co/aK1ddvFB0T” / Twitter

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply