Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आय्योव, दवाखान्यात ‘त्यामुळे’ होतात जास्त मृत्य..! 24 टक्के वाढीसह पहा काय म्हणतोय WHO यांचा अहवाल

Please wait..

मुंबई : दवाखान्यात गेल्याने रुग्णाचा मृत्यू (Death in hospital) झाल्याचे तुम्ही ऐकले आहे का? हॉस्पिटलमध्ये जाताना रुग्ण इतका आजारी नव्हता, पण जिवंत परत आला नाही, असे तुम्हाला अनेकदा वाटेल. अशा बाबी कधी कधी आपल्या आकलनापलीकडच्या असतात. परंतु असे अनेक जीवाणू आणि विषाणू (Virus) रुग्णालयात फिरत राहतात. ज्यामुळे आजारी आणि अशक्त रुग्ण अधिक आजारी पडतात आणि त्यांचा आजार असाध्य होतो. हे असे जीवाणू आहेत ज्यावर औषधे सहसा कुचकामी ठरली आहेत. डब्ल्यूएचओच्या संसर्ग नियंत्रण अहवालातून (WHO Infection Control Report) हा खुलासा झाला आहे.

Advertisement

डब्ल्यूएचओच्या (WHO) अहवालात असे म्हटले आहे की सेप्सिसची अर्ध्याहून अधिक प्रकरणे म्हणजे रक्त (Blood) आणि इतर अवयवांमध्ये उपस्थित असलेल्या संसर्गाचे कारण हॉस्पिटल आहे. डब्ल्यूएचओच्या अहवालानुसार, चांगली स्वच्छता असूनही अनेक मोठ्या देशांमध्ये संसर्गाची स्थिती वाईट आहे. जगभरात तब्बल 24 टक्के लोकांचा मृत्यू रुग्णालयातून घेतलेल्या संसर्गामुळे होतो. त्याचप्रमाणे अशा रुग्णांपैकी ज्यांना आयसीयूमध्ये (Death cause in ICU) दाखल करावे लागते, त्यापैकी अर्धे रुग्ण सेप्सिस म्हणजेच संसर्गाने दगावतात. यामुळे मृत्यूची संख्याही वाढते कारण अशा प्रकारच्या संसर्गांवर अँटीबायोटिक्स (antibiotics and other medicines) काम करत नाहीत. जागतिक आरोग्य संघटनेने आपल्या अहवालात दावा केला आहे की, गेल्या 5 वर्षांपासून अनेक देशांच्या संसर्ग नियंत्रण कार्यक्रमांचे सर्वेक्षण केले जात आहे. 106 देशांच्या सर्वेक्षणात केवळ 4 देश असे होते ज्यात संसर्ग नियंत्रण पद्धती अस्तित्वात होत्या. जगभरा, केवळ 15 टक्के आरोग्य सुविधा व रुग्णालये अशी आहेत जिथे संसर्ग नियंत्रण पद्धती अवलंबल्या जात आहेत.

Advertisement

Advertisement

Advertisement

Advertisement
Loading...

अशा संसर्गावर उपचार करणे आता रुग्णालयांसाठी आव्हान बनले आहे. रूग्णालयात दाखल झालेल्या 100 रूग्णांपैकी श्रीमंत देशांतील 7 रूग्ण आणि गरीब देशांतील 12 रूग्ण रूग्णालयातील संसर्गाचे बळी ठरतात. ICU मध्ये दाखल झालेले सुमारे 30 टक्के रूग्ण रूग्णालयात उपस्थित असलेल्या संसर्गाला बळी पडतात. गरीब देशांच्या बाबतीत हा आकडा 20 पट अधिक आहे. अमेरिकेच्या आकडेवारीनुसार, तेथे दाखल होणाऱ्या प्रत्येक 31 रुग्णांपैकी एक आणि रुग्णालयातील 43 कर्मचाऱ्यांपैकी एकाला संसर्गाची लागण झाली आहे. वेगवेगळ्या अभ्यासानुसार, 2020 मध्ये कोरोनाच्या पहिल्या लाटेत रुग्णालयात दाखल झालेल्या 41 टक्के रुग्णांना रुग्णालयातून संसर्ग झाला होता.

Advertisement

Advertisement

11 टक्के देशांमध्ये रुग्णालयातील संसर्ग रोखण्यासाठी कोणताही कार्यक्रम नाही. तर, 54 टक्के देश असे आहेत जिथे असा कार्यक्रम आहे पण त्याची योग्य अंमलबजावणी झालेली नाही. भारतालाही या श्रेणीत स्थान देण्यात आले आहे. केवळ 34% देश असे आहेत जेथे संपूर्ण देशात संसर्ग नियंत्रण प्रणाली लागू आहे आणि त्यापैकी फक्त 19% देश असे आहेत जेथे ही प्रणाली प्रभावीपणे कार्यरत आहे. डब्ल्यूएचओच्या मते, जर संसर्ग नियंत्रण पद्धतींचा अवलंब केला तर आरोग्य सेवेचा हा धोका 70 टक्क्यांनी कमी होऊ शकतो. हॉस्पिटलमध्ये आवश्यक ठिकाणी अल्कोहोल बेस्ड हँड रब असणे आवश्यक आहे. जसे रुग्णाच्या बेड जवळ, आपत्कालीन, प्रथमोपचार, बाहेरील ओटी इ. आयसीयूमध्ये घातलेला ऍप्रन आयसीयूमधून बाहेर येऊ नये. हा नियम सर्व डॉक्टर, परिचर आणि रुग्णांसाठी आहे. त्याचप्रमाणे स्टेथोस्कोप किंवा डॉक्टर जे काही उपकरण सोबत घेतात ते आयसीयूमधून सॅनिटाइज केल्यानंतरच बाहेर काढावेत. त्याचप्रमाणे, आयसीयूमधील मोबाइल फोन संसर्गाचे प्रमुख स्त्रोत बनतात. हॉस्पिटलच्या बाधित भागात मोबाईल आणला नाही तर बरे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply