Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips: पिंपळाच्या पानाचे औषधी गुणधर्म आहेत मोठे; पहा तुम्हाला कसा होईल त्याचा उपयोग

Please wait..
Loading...

कोल्हापूर : वैशाख पौर्णिमेला पीपल पौर्णिमा असेही म्हणतात. यावर्षी सोमवार, १६ मे २०२२ रोजी पीपळ किंवा वैशाख पौर्णिमा साजरी केली जात आहे. दाट सावली आणि ताजा श्वास अर्थात ऑक्सिजन देण्यासाठी पिंपळाचे झाड ओळखले जाते आणि त्याची पूजा केली जाते. पण तुम्हाला माहित आहे का की पीपळाचे झाड असे अनेक आरोग्यदायी फायदे देते जे तुम्हाला माहित असले पाहिजेत. चला जाणून घेऊया पीपळचे दहा औषधी गुणधर्म.

Advertisement

Advertisement
  • दातांसाठी : पिंपळ काडीने दात घासल्याने दात मजबूत होतात. तसेच दातदुखीची समस्या दूर होते. याशिवाय 10 ग्रॅम पिंपळाची साल, कात आणि 2 ग्रॅम काळी मिरी बारीक करून पेस्ट वापरल्याने दातांच्या सर्व समस्या दूर होतात.
  • गॅस किंवा बद्धकोष्ठता : बद्धकोष्ठता किंवा गॅसच्या समस्येवर पिपळाच्या पानांचा उपयोग औषध म्हणून केला जातो. हे पित्तनाशक देखील मानले जाते, त्यामुळे पोटाच्या समस्यांमध्ये याचा वापर फायदेशीर आहे. सकाळ-संध्याकाळ ताज्या पानांचा रस काढून एक चमचा प्यायल्याने पित्ताचा त्रासही दूर होतो.
  • श्वासोच्छवासाचा त्रास : कोणत्याही प्रकारच्या श्वासोच्छवासाच्या समस्येवर पिंपळाचे झाड तुमच्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते. यासाठी पिंपळाच्या झाडाची साल आतील भाग काढून वाळवावी. या वाळलेल्या भागाची पावडर बनवून खाल्ल्याने श्वासासंबंधी सर्व समस्या दूर होतात. याशिवाय त्याची पाने दुधात उकळून प्यायल्याने दम्यामध्येही फायदा होतो.
  • विषाचा परिणाम : कोणत्याही विषारी प्राण्याने चावल्यास डॉक्टर वेळेवर उपस्थित न राहिल्यास, पिंपळाच्या पानांचा रस काही वेळाने दिल्यास विषाचा प्रभाव कमी होऊ लागतो.
  • त्वचा रोग : दाद, खरुज, खाज यासारख्या त्वचेच्या समस्यांमध्ये पिंपळाची कोवळी पाने खाणे किंवा त्याचा काढा पिणे फायदेशीर ठरते. याशिवाय फोड, पिंपल्स सारखी समस्या असल्यास पिंपळाची साल लावल्याने फायदा होतो.
  • जखमा : शरीराच्या कोणत्याही भागात जखमा असल्यास पिपळाच्या पानांची गरम पेस्ट लावल्याने जखम कोरडी होण्यास मदत होते. याशिवाय ही पेस्ट रोज वापरल्याने आणि पिंपळाची साल लावल्याने जखम लवकर बरी होते आणि जळजळ होत नाही.
  • सर्दी : सर्दी, सर्दी यांसारख्या समस्यांवरही पीपळ फायदेशीर आहे. पिंपळाची पाने सावलीत वाळवून त्याचा उकड साखरमिठाईत बनवल्याने फायदा होतो. त्यामुळे सर्दी लवकर बरी होण्यास मदत होते.
  • त्वचेसाठी : त्वचेचा रंग सुधारण्यासाठी पिपळाची साल किंवा त्याच्या पानांची पेस्ट देखील वापरता येते. याशिवाय त्वचेवरील सुरकुत्या कमी होण्यासही मदत होते. पिंपळाची ताजी मुळे भिजवून त्वचेवर लावल्याने सुरकुत्या कमी होऊ लागतात.
  • कावीळ : तीन-चार नवीन पिंपळाच्या पानांच्या रसामध्ये साखरेची मिठाई मिसळून तयार केलेले सरबत प्यायल्याने खूप फायदा होतो. दिवसातून दोनदा तीन-पाच दिवस दिल्यास फायदा होतो.
  • तणाव कमी करा : पीपळमध्ये भरपूर अँटीऑक्सिडंट असतात, त्याची मऊ पाने नियमितपणे चघळल्याने तणाव कमी होतो आणि वृद्धत्वाचा प्रभावही कमी होतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply