Take a fresh look at your lifestyle.

घामोळ्यापासून मुक्तीसाठी ट्राय करा ‘या’ ट्रिक्स; पहा नेमके काय करावे लागेल तुम्हाला

सोलापूर : उन्हाळी ऋतू काही वाईट आणि काही चांगल्या गोष्टी घेऊन येतो. या ऋतूमध्ये जिथे लोकांना आवडते फळ म्हणजे आंबा खायला मिळतो, तर दुसरीकडे त्वचेशी संबंधित अशा अनेक समस्या होत असतात. ज्यामुळे लोक खूप अस्वस्थ असतात. उन्हाळ्यात त्वचेवर फक्त तेलच दिसत नाही तर अशा अनेक समस्या असतात, ज्या समस्या वाढवण्याचे काम करतात. (Common Mistakes To Avoid If You Get Heat Rashes In Summer)

Advertisement

सध्या तापमानात वाढ झाल्याने अनेक लोक घराबाहेर पडण्यास घाबरू लागले आहेत. कारण हे तप्त उन केवळ तुमचे सौंदर्यच लुटत नाही तर पुरळ आणि काटेरी उष्णता यांसारख्या समस्यांना देखील मोफत निमंत्रण देते. त्याचबरोबर उष्माघात हा फक्त लहान मुलांनाच होतो असे नाही, तर हा त्रास मोठ्या आणि मोठ्यांनाही होतो. खरं तर उन्हाळ्यात त्वचेचे निर्जलीकरण सुरू होते, म्हणून तिला अतिरिक्त पोषण मिळणे आवश्यक आहे. त्याच्या कमतरतेमुळे काटेरी आणि अंगाची खाज उठवणारी उष्णता येऊ लागते. हा त्रास सुरू झाला की पूर्ण दिवस खाजण्यात जातो. अनेक उपचार करूनही हा त्रास बरा होत नाही. असे घडते कारण आपण अशा काही चुका करतो, ज्यामुळे ते ट्रिगर होते आणि पुन्हा वाढू लागते. तुम्हाला त्या दुरुस्त करायच्या असतील तर या चुका टाळा. जर तुम्हाला दर उन्हाळ्यात काटेरी उष्णतेचा त्रास होत असेल तर या गोष्टींची विशेष काळजी घ्या.

Advertisement

मेकअपमुळे तुमच्या त्वचेचे अनेक प्रकारे नुकसान होते. तथापि, उन्हाळ्यात यामुळे मुरुम आणि ब्रेकआउट्स होतात. काही लोकांना चेहरा आणि मानेला काटेरी उष्णतेची समस्या देखील असते. अशा परिस्थितीत हेवी मेकअप करण्याची चूक करू नका. त्वचा शक्य तितकी मोकळी ठेवण्याचा प्रयत्न करा. त्वचा जितका मोकळा श्वास घेईल तितकी ती निरोगी असेल. आजकाल जीन्स हा अत्यावश्यक पोशाखांपैकी एक आहे. आपण बर्‍याचदा ते ऑफिस किंवा कॉलेजमध्ये घेऊन जातो, पण ते अगदी घट्ट असते. तसेच, त्याचे फॅब्रिक देखील खूप जाड आहे, जे तुमच्या शरीरात उष्णता निर्माण करू शकते. ते पूर्णपणे झाकलेले आहे, ज्यामुळे काटेरी उष्णता चांगली होण्याऐवजी वाढू शकते. त्यामुळे सैल आणि ढगळ कपडे घाला. घट्ट कपडे परिधान केल्याने जास्त घाम येऊ शकतो, ज्यामुळे काटेरी उष्णता वाढू शकते.

Advertisement

उन्हाळ्यात त्वचेला अतिरिक्त संरक्षणाची गरज असते. अशावेळी सनस्क्रीन लावा आणि बाहेर जा. ते तुमच्‍या स्‍वचाला काळे होण्‍यापासून वाचवतेच शिवाय ती हायड्रेट ठेवते, त्‍यामुळे काटेरी उष्म्याचा त्रास होत नाही. सनस्क्रीन न लावता घराबाहेर पडल्यास हा त्रास कमी होण्याऐवजी वाढू शकतो. चमकदार पोशाख छान दिसतात, परंतु कधीकधी ते खाज सुटण्याचे कारण बनतात. उन्हाळ्यात आरामदायक कपडे घालणे चांगले. फक्त सुती कपडे घालणे चांगले. ते घाम शोषून घेते, जेणेकरून काटेरी उष्णता होऊन खाजत नाही. तसेच, ते हवा वाहते देखील ठेवते. चेहऱ्याशिवाय शरीराच्या वेगवेगळ्या ठिकाणी काटेरी उष्णता येते. त्यामुळे त्यांना स्क्रॅच न करण्याचा प्रयत्न करा. खाजवल्याने केल्याने त्यात आणखी वाढ होईल. काही वेळा त्यातून रक्तही बाहेर पडू लागते, त्यामुळे जळजळ सुरू होते. अशावेळी कोरफडीचा गर लावणे चांगले. यामुळे पुरळ, उष्मा पुरळ इत्यादी अनेक समस्यांपासून सुटका मिळण्याबरोबरच, त्याचा थंड प्रभाव तुम्हाला त्वरित आराम देईल.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply