Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Skin Cancer Symptoms : तुमचे डोळेही देतात कर्करोगाचे संकेत.. कसे ते वाचा सविस्तर

पुणे : कर्करोग (Cancer) हा जागतिक स्तरावर (World) सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या आजारांपैकी एक आहे. हे जगभरात मृत्यूचे (Death) प्रमुख कारण मानले जाते. 2020 मध्ये 10 दशलक्षांपैकी एक किंवा सहा मृत्यूसाठी हा आजार (Illness) कारणीभूत असल्याचे आढळून आले आहे. भारतातही (India) कर्करोग हा एक मोठा धोका म्हणून उदयास येत आहे. ज्यासाठी तज्ञांनी सर्व लोकांना ते रोखण्यासाठी सतत प्रयत्न करण्याचा सल्ला दिला आहे. इंटरनॅशनल एजन्सी फॉर रिसर्च ऑन कॅन्सरच्या मते, 2018 मध्ये भारतात सुमारे 7.84 लाख लोकांचा कर्करोगाने मृत्यू झाला. जागतिक कर्करोगाच्या मृत्यूंपैकी 8% आणि भारतातील सर्व कारणांमुळे होणाऱ्या मृत्यूंपैकी 6% मृत्यू आहेत.

Advertisement

आरोग्य तज्ञांच्या मते, स्तन, फुफ्फुस, कोलन, गुदाशय आणि प्रोस्टेट कर्करोगाची प्रकरणे सर्वात सामान्य आहेत. अलिकडच्या वर्षांत त्वचेच्या कर्करोगाच्या प्रकरणांमध्येही वाढ होत आहे. लक्षणे ओळखून वेळीच उपचार सुरू केले तर रुग्णाची जगण्याची शक्यता लक्षणीय वाढते. अभ्यासात असे आढळून आले आहे की त्वचेच्या कर्करोगाची लक्षणे तुमच्या डोळ्यांसोबतच त्वचेतही दिसू शकतात. याच्या आधारे या आजाराचे वेळेत निदान सहज करता येते. जाणून घेऊया डोळ्यांद्वारे कर्करोग कसा ओळखता येतो.

Advertisement

पेशींची असामान्य वाढ हे सामान्यतः कर्करोगाचे कारण मानले जाते. त्याच वेळी सूर्याच्या अतिनील किरण आणि रसायनांच्या संपर्कात असलेल्या लोकांमध्ये त्वचेच्या कर्करोगाचा धोका जास्त असू शकतो. लक्षणांच्या बाबतीत त्वचेच्या कर्करोगाने बहुतेक लोकांच्या शरीरावर तीळ सारखी चिन्हे विकसित होतात. जी कालांतराने तीव्र होतात. याशिवाय संशोधकांना असे आढळून आले आहे की त्वचेच्या कर्करोगाची काही लक्षणे पापण्या आणि डोळ्यांमध्ये देखील दिसू शकतात.

Loading...
Advertisement

न्यू इंग्लंड जर्नल ऑफ मेडिसिन (NEJM) मध्ये प्रकाशित झालेल्या अहवालात असे सुचवले आहे की त्वचेचा कर्करोग डोळ्यांद्वारे शोधला जाऊ शकतो. अहवालानुसार, 47 वर्षीय महिलेच्या डोळ्यांना दोन आठवड्यांपेक्षा जास्त काळ खाज येत होती. निदानादरम्यान, डॉक्टरांना आढळले की तिची पापणी बाहेर पडली आहे. त्यावर तपकिरी ठिपके असलेला फुगवटा दिसला. डॉक्टरांनी तपासणीनंतर महिलेच्या पॅल्पेब्रल कंजेक्टिव्हामध्ये घातक त्वचेच्या कर्करोगाच्या समस्येचे निदान केले.

Advertisement

कोलंबिया नेत्ररोग विभागातील तज्ञांच्या मते, डोळ्यांच्या काही सततच्या आणि चुकीच्या समस्या डोळ्यांच्या मेलेनोमाचे लक्षण असू शकतात, ज्यावर त्वरित लक्ष देणे आवश्यक आहे. डोळ्याला असामान्य फुगवटा, काही प्रकरणांमध्ये रक्तस्त्राव होऊ शकतो. डोळ्यांची त्वचा खडबडीत, खवले, तपकिरी आणि लाल ठिपके दिसतात. गुळगुळीत, मोत्यासारखे कठीण आणि लाल धक्के दिसतात. डोळ्यांत मांस वाढणे. डोळ्यातील कोणतीही जखम जी बरी होत नाही. पापण्या गायब होणे.

Advertisement

शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की अभ्यासात नमूद केलेल्या महिलेने उपचार सुरू केल्यानंतर एका आठवड्यात तपकिरी पॅचमध्ये वाढ झाली नाही. यावरून हे स्पष्ट होते की या आजाराचे वेळीच निदान झाले तर हा आजार वाढण्यापासून थांबवता येतो. डोळ्यातील कोणत्याही असामान्य बदलांकडे अजिबात दुर्लक्ष करू नका. जर तुम्हाला कर्करोगाचा अनुवांशिक धोका असेल, तर लक्षणांबाबत अधिक सतर्क राहण्याची गरज आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply