Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : रात्रीचे या तीन गोष्टींचे सेवन टाळा नाही.. तर वाढेल लठ्ठपणा

पुणे : अनेक आजारांपासून (From diseases) बचाव करण्यासाठी वजनावर नियंत्रण (Weight control) ठेवणे अत्यंत महत्त्वाचे मानले जाते. जास्त वजन किंवा लठ्ठपणाची समस्या हृदयविकार,  मधुमेह (Heart disease, diabetes) यांसारख्या जीवघेण्या आजारांचा धोका अनेक पटींनी वाढवते. आरोग्य तज्ञांच्या मते, जीवनशैली (Lifestyle) आणि आहारातील गोंधळामुळे लोकांचे वजन झपाट्याने वाढू लागते. यावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी आहारात पौष्टिक (Nutritious) गोष्टींचा समावेश करावा आणि अस्वास्थ्यकर-फास्ट फूडपासून दूर राहावे. लठ्ठपणाचा धोका कमी करण्यासाठी विशेषत: रात्रीच्या वेळी अन्नाकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. कारण रात्रीच्या वेळी चयापचय दर कमी असतो.

Advertisement

आहार तज्ञांच्या मते, शरीराचे आरोग्य राखण्यासाठी रात्रीच्या जेवणात आरोग्यदायी गोष्टींचा समावेश करणे खूप गरजेचे आहे. याशिवाय रात्रीच्या वेळी काही गोष्टी टाळल्या पाहिजेत. त्या तुमचे वजन झपाट्याने वाढवू शकतात. वजनावर नियंत्रण ठेवून तुम्ही निरोगी राहू शकता. जाणून घेऊया रात्रीच्या वेळी कोणत्या गोष्टींचे सेवन टाळून वजन नियंत्रित ठेवता येते?

Advertisement

प्रक्रिया केलेल्या पदार्थांचे सेवन टाळा : चांगले आरोग्य राखण्यासाठी, प्रक्रिया केलेल्या पदार्थांचे सेवन टाळण्याचा सल्ला दिला जातो. विशेषत: रात्रीच्या वेळी त्यांचे सेवन केल्याने तुमचे वजन वेगाने वाढू शकते. अभ्यासानुसार प्रक्रिया केलेल्या मांसासारख्या गोष्टींचा वापर अनेक रोगांचा एक घटक मानला जातो. यामुळे उच्च रक्तदाब, हृदयविकार आणि लठ्ठपणा यासारख्या आरोग्य समस्या वाढू शकतात. प्रक्रिया केलेल्या मांसामध्ये ट्रान्स फॅट आणि सोडियमचे प्रमाण जास्त असते आणि त्यात कॅलरीज भरपूर असतात. ज्यामुळे वजन वाढण्याचा धोका मोठ्या प्रमाणात वाढतो.

Loading...
Advertisement

आईस्क्रीममुळे तुमचे वजन वाढू शकते : रात्रीच्या जेवणानंतर लोकांना अनेकदा गोड काहीतरी हवे असते. यासाठी आइस्क्रीमसारख्या पदार्थांचे सेवन करणे बर्‍याचदा ट्रेंडी मानले जाते. परंतु ही सवय तुमच्या आरोग्याच्या दृष्टीने समस्या वाढवू शकते. आइस्क्रीमसारख्या मिठाईमुळे तुमचे वजन झपाट्याने वाढू शकते. आइस्क्रीममध्ये चरबी आणि कृत्रिम शर्करा जास्त असते. त्यामुळे रात्री ते खाल्ल्याने तुमचे वजन नियंत्रणाचे ध्येय बिघडू शकते. तुम्हाला आइस्क्रीम खायचे असल्यास प्रत्येक सर्व्हिंगमध्ये 15 ग्रॅमपेक्षा कमी साखर असलेले आइस्क्रीम निवडा.
गोड पेयांमुळे वजन वाढू शकते

Advertisement

सोडा किंवा पॅक केलेला फळांचा रस : फळांचा रस अनेक प्रकारे आरोग्यासाठी फायदेशीर मानला जातो. परंतु पॅकबंद फळांचा रस घेण्याऐवजी ताज्या फळांचा रस घेणे अधिक फायदेशीर ठरते. रात्रीच्या वेळी पॅकबंद फळांचे रस किंवा सोडाचे सेवन टाळा. या पेयांमध्ये साखरेचे प्रमाण जास्त असते. त्यामुळे ते लठ्ठपणाचा धोका वाढवू शकतात. विशेषत: मुलांना या गोष्टींपासून दूर ठेवावे. उत्तम आरोग्यासाठी ताज्या फळांचे रस सेवन करावे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply