Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो.. झोपेत घोरणे ठरू शकते जीवघेणे.. मग काय घ्याल काळजी

मुंबई : तुम्ही अनेकदा अनेकांना झोपताना घोरताना (Snoring sleeping) पाहिलं असेल. ही स्थिती खूपच अस्वस्थ होऊ शकते. इतकेच नाही तर घोरण्यामुळे आजूबाजूला झोपलेल्या लोकांची झोपदेखील भंग पावते. सहसा, आपण सर्वजण घोरण्याच्या समस्येकडे सामान्य म्हणून दुर्लक्ष करतो. परंतु आरोग्य तज्ञ (Health experts) हे गंभीर आरोग्य समस्यांचे लक्षण म्हणून पाहतात. जेव्हा आपण जागृत असतो तेव्हा आपल्या घशातील ऊती आणि वरच्या श्वासनलिका (Trachea) खुल्या असतात. त्यामुळे हवा फुफ्फुसांपर्यंत सहज पोहोचते. तथापि, झोपेच्या वेळी या ऊती आराम करतात. ज्यामुळे वायुमार्ग अंशतः अवरोधित होतो. त्यामुळे झोपेत श्वास घेताना हवा घशात पोचते तेव्हा घोरणे सुरू होते. ज्यामुळे या स्थितीत सैल ऊती कंपन करतात.

Advertisement

लोकांना अनेकदा घोरण्याने श्वास घेण्यास अडथळा येतो. या प्रकारच्या समस्या मुख्यतः हृदयविकाराच्या (Heart Attack) जोखमीशी संबंधित आहेत. ज्याबद्दल त्वरित डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे. म्हातारपण, लठ्ठपणा, धूम्रपान किंवा मद्यपानाच्या सवयींमुळेही घोरणे होऊ शकते. या प्रकारची समस्या कमी करण्यासाठी कोणते उपाय केले जाऊ शकतात ते जाणून घेऊया.

Advertisement

झोपण्याच्या स्थितीत बदल : जर तुम्ही देखील घोरण्याच्या समस्येने त्रस्त असाल तर झोपण्याच्या स्थितीत बदल करून तुम्हाला या समस्येपासून काही प्रमाणात आराम मिळू शकतो. तुमच्या पाठीवर झोपल्याने काहीवेळा तुमची जीभ तुमच्या घशाच्या मागच्या बाजूला ढकलली जाऊ शकते. ज्यामुळे तुमच्या घशातून हवेचा प्रवाह अंशतः अवरोधित होतो. हवेचा प्रवाह सुधारण्यासाठी आणि घोरणे कमी करण्यासाठी आपल्या बाजूला झोपणे देखील मदत करू शकते.

Loading...
Advertisement

वजन कमी करणे आवश्यक : लठ्ठपणा हे झोपेच्या वेळी घोरण्याचे एक सामान्य कारण म्हणून ओळखले जाते. जास्त वजन असलेल्या व्यक्तीचा स्नायूंचा टोन अनेकदा खराब असतो. ज्यामुळे मान आणि घशाच्या आसपासच्या ऊतींचा विस्तार होतो. यामुळे झोपताना वारंवार घोरणे होऊ शकते. आहार आणि जीवनशैलीत बदल करून वजन नियंत्रण आणि घोरण्याची समस्या शोधून काढता येते. वजन कमी केल्याने इतर अनेक आजारांचा धोकाही कमी होतो.

Advertisement

मद्यपान आणि धूम्रपानापासून अंतर ठेवा : मद्यपान आणि धूम्रपान, या दोन्ही सवयी घोरण्याची समस्या वाढवू शकतात. अल्कोहोलचा घशाच्या स्नायूंवर परिणाम होतो, ज्यामुळे तुम्हाला घोरण्याची समस्या येऊ शकते. 2020 च्या एका अभ्यासानुसार अल्कोहोलची सवय तुमच्या झोपेच्या गुणवत्तेवर देखील परिणाम करते. ज्यामुळे अनेक आरोग्य धोक्यांचा धोका वाढतो. त्याचप्रमाणे धुम्रपानाच्या सवयीमुळेही घोरण्याची समस्या उद्भवू शकते.

Advertisement

हायड्रेशनची काळजी घ्या : निर्जलीकरणाच्या परिणामी, तुमच्या नाकात श्लेष्मा जमा होतो ज्यामुळे घोरणे होऊ शकते. त्यामुळे वेळोवेळी पाणी प्यायला ठेवा. स्वतःला हायड्रेटेड ठेवणे हा घोरण्यावरील सर्वात सोपा नैसर्गिक उपाय असू शकतो. शरीराला हायड्रेट ठेवून तुम्ही अनेक प्रकारचे आरोग्य धोके देखील मोठ्या प्रमाणात कमी करू शकता.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply