Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Weight Loss : काही जणांच्या पोटाची चरबी अचानक का वाढते.. कारणे घ्या जाणून

अहमदनगर : पोटाची चरबी (Belly fat ) वाढणे केवळ तुमचा लूकच खराब करत नाही तर आरोग्याच्या (Health) दृष्टीने हा एक अतिशय समस्याप्रधान घटक मानला जातो. अभ्यासानुसार जीवनशैली (Lifestyle) आणि आहारातील (Diet) व्यत्यय हे मुख्य कारण असू शकते. पोट, आतडे आणि यकृत (Liver) यांसारख्या अवयवांवर जास्त प्रमाणात चरबी जमा होणे आरोग्यासाठी अत्यंत घातक ठरू शकते. यामुळे चयापचय विकार, हृदयरोग, मधुमेह आणि इतर अनेक जुनाट आजारांचा धोका लक्षणीय वाढतो. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, लठ्ठपणावर वेळीच नियंत्रण ठेवणे अत्यंत आवश्यक आहे.

Advertisement

आपल्या दैनंदिन जीवनातील अनेक घटक लठ्ठपणा आणि पोटाची चरबी वाढवू शकतात. ते वेळेत ओळखणे आणि प्रतिबंधात्मक उपाय वापरणे फार महत्वाचे मानले जाते. दुर्दैवाने गेल्या दशकात जगभरात लठ्ठपणाचे संकट झपाट्याने वाढले आहे. दरम्यान, काही लोकांच्या पोटाची चरबी इतरांपेक्षा जास्त का वाढते हे समजून घेणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे. याची कारणे जाणून घेऊया.

Advertisement

शारीरिक निष्क्रियतेमुळे धोका वाढला : पोटातील चरबी किंवा लठ्ठपणा वाढवणाऱ्या घटकांच्या शीर्षस्थानी शारीरिक निष्क्रियता मानली जाते. बैठी जीवनशैली, दीर्घकाळ बसणे, अस्वस्थ आहार आणि व्यायामाचा अभाव यामुळे लोकांमध्ये लठ्ठपणाचा धोका वाढत आहे. अभ्यासानुसार, दर आठवड्याला फक्त 150 मिनिटांचा व्यायाम वजन कमी करण्यात खूप मदत करू शकतो. JAMA Psychiatry या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, तज्ज्ञांनी असा निष्कर्ष काढला आहे की व्हिसेरल फॅट साठल्याने केवळ लठ्ठपणाच वाढतो असे नाही तर तणाव आणि चिंता देखील कारणीभूत ठरते.

Loading...
Advertisement

झोपेचा अभाव : वजन नियंत्रित ठेवण्यासाठी रात्री पुरेशी झोप घेणे अत्यंत आवश्यक मानले जाते. झोपेच्या कमतरतेमुळे आतड्यांमध्ये चरबी वाढू लागते. अभ्यास दर्शविते की जे लोक दररोज रात्री पुरेशी झोप घेत नाहीत त्यांना इन्सुलिन प्रतिरोधकता, चिडचिड आणि लठ्ठपणाचा धोका जास्त असतो. पोटाची चरबी आणि इतर जुनाट आजारांचा धोका कमी करण्यासाठी किमान सात तासांची झोप घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement

धूम्रपानाची सवय : धूम्रपानामुळे श्वसनाचे आजार आणि फुफ्फुसाचा कर्करोग यांसारख्या गंभीर आरोग्य समस्या तर वाढतातच पण इन्सुलिन प्रतिरोधक क्षमताही वाढते. या स्थितीमुळे चरबी वाढू शकते. अमेरिकन जर्नल ऑफ क्लिनिकल न्यूट्रिशनमध्ये प्रकाशित झालेल्या एका पेपरनुसार, धूम्रपानामुळे मेटाबॉलिक सिंड्रोम आणि मधुमेहाचा धोका देखील वाढू शकतो. ही सवय त्वरित टाळली पाहिजे.

Advertisement

तणावाची सवय : जास्त ताण घेण्याची सवय मानसिक आरोग्यावरच नाही तर शारीरिक तंदुरुस्तीवरही परिणाम करू शकते. जामा मानसोपचार जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार, तज्ञांनी असा निष्कर्ष काढला आहे की जे लोक जास्त चिंता आणि तणावाच्या समस्येने त्रस्त आहेत त्यांना लठ्ठपणा विकसित होण्याचा धोका जास्त असतो. लठ्ठपणामुळे इतर अनेक आरोग्य समस्यांचा धोका वाढतो. शारीरिक-मानसिक आरोग्यासाठी ताणतणाव प्रतिबंधित करण्याच्या उपाययोजना आवश्यक आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply