Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Good Habits : सकाळी रिकाम्या पोटी चहा-कॉफीऐवजी प्या हे पेय.. कसे आहे फायद्याचे घ्या जाणून

अहमदनगर : तुमची सकाळ चहा-कॉफीशिवाय (Tea-Coffee) जाऊ शकत नाही का? जर होय असेल तर तुमची ही सवय (Habit) तुमच्या आरोग्याला अनेक प्रकारे हानी पोहोचवू शकते. अभ्यासात असे दिसून आले आहे की सकाळी रिकाम्या पोटी (Empty stomach) चहा आणि कॉफी पिण्याच्या सवयीमुळे ऍसिडिटी (Acidity ) आणि पोटाशी संबंधित इतर अनेक समस्या उद्भवू शकतात. त्यामुळे तुम्हाला ही सवय बदलण्याची गरज आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, तुमचे आरोग्य उत्तम राहण्यासाठी चहाऐवजी नाश्त्यासोबत (Breakfast) दूध (Milk) पिण्याची सवय लावा. दुधामध्ये अनेक प्रकारचे जीवनसत्त्वे आणि पोषक तत्वे असतात.  ज्याच्या सवयीमुळे तुम्हाला अनेक आरोग्य फायदे मिळू शकतात.

Advertisement

अभ्यास दर्शविते की दुधात कॅल्शियम भरपूर प्रमाणात असते. ज्याचे नियमित सेवन केल्याने तुमची हाडे आणि दात मजबूत होतात. न्याहारीसाठी दूध पिण्याची सवय केवळ तुमचे सकाळचे जेवण पौष्टिक आणि आरोग्यदायी बनवते असे नाही तर दिवसभर तुम्हाला ऊर्जावान ठेवण्यासही मदत करते. न्याहारी हे दिवसाचे सर्वात महत्वाचे जेवण आहे. दिवसभर जास्तीत जास्त ऊर्जा मिळण्यासाठी सकस आणि पौष्टिक नाश्ता केला पाहिजे. अशा परिस्थितीत दिवसाची सुरुवात दुधाने करणे हा तुमच्यासाठी आरोग्यदायी आणि उत्तम पर्याय असू शकतो. चला तर जाणून घेऊया रोज दूध पिण्याचे आरोग्यदायी फायदे.

Advertisement

स्नायूंच्या वाढीसाठी आणि उर्जेसाठी फायदेशीर : शरीराचे आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी आणि स्नायूंच्या वाढीस चालना देण्यासाठी दररोज प्रथिनांचे सेवन आवश्यक आहे. दूध हे प्रथिनांचा समृद्ध स्रोत आहे. त्यामुळे त्याचे सेवन केल्याने तुम्हाला अनेक प्रकारे फायदा होऊ शकतो. शरीराच्या वाढ आणि विकासापासून ते रोगप्रतिकारक शक्ती आणि ऊर्जा पातळी वाढवण्यासाठी दूध तुमच्यासाठी अत्यंत फायदेशीर ठरू शकते. दुधात प्रामुख्याने दोन प्रकारची प्रथिने आढळतात. केसिन आणि व्हे प्रोटीन. दोन्ही उच्च दर्जाचे प्रथिने मानले जातात. ही प्रथिने स्नायूंच्या विकासासाठी खूप उपयुक्त ठरू शकतात.

Loading...
Advertisement

दात आणि हाडे निरोगी ठेवण्यास मदत : दूध पिण्याची सवय हाडे आणि दात निरोगी ठेवण्यासाठी उपयुक्त आहे. दुधामध्ये कॅल्शियम, फॉस्फरस, पोटॅशियम, प्रथिने आणि व्हिटॅमिन K2 यासह विविध पोषक घटक असतात. जे मजबूत हाडांसाठी आवश्यक आहे. शरीरातील 99 टक्के कॅल्शियम हाडे आणि दातांमध्ये असते. या दोघांचेही आरोग्य चांगले राहण्यासाठी दुधाचे सेवन उपयुक्त ठरते. आहारात दूध आणि दुग्धजन्य पदार्थांचा समावेश केल्यास ऑस्टिओपोरोसिससारखे हाडांचे आजार टाळता येतात.

Advertisement

निरोगी वजन राखण्यात मदत करते : शरीराला ऊर्जावान ठेवण्यासोबतच दुधाचे सेवन वजन नियंत्रित ठेवण्यासही उपयुक्त ठरते. एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की दुधाचे सेवन बालपणातील लठ्ठपणाच्या कमी जोखमीशी संबंधित आहे. 18,000 हून अधिक मध्यमवयीन आणि वृद्ध महिलांवर केलेल्या आणखी एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की दुग्धजन्य पदार्थ वजन टिकवून ठेवण्यासाठी आणि लठ्ठपणाचा धोका कमी करण्यासाठी उपयुक्त आहेत. अशा परिस्थितीत दररोज दुधाचे सेवन करणे तुमच्यासाठी सर्वोत्तम पर्याय असू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply