Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Today’s Health Tips : तुम्ही नाश्त्यात व्हाईट ब्रेड खात असाल तर हे वाचाच.. 

अहमदनगर : शरीराच्या उत्तम आरोग्यासाठी (For better health ) आणि पोषणासाठी (For nutrition ) सकाळचा नाश्ता सर्वात महत्त्वाचा मानला जातो. बहुतेक लोकांसाठी फळे, दूध, अंडी असलेली ब्रेड (Bread ) हा सर्वात सोपा पर्याय आहे. नाश्त्यात साधारणपणे आपण सर्वच पांढरे ब्रेड (White bread) जास्त खातो. लोण्यासोबत खाल्लं जातं किंवा ऑम्लेटसोबत. पोट भरण्यासाठी हा एक चांगला पर्याय मानला जातो. पण सावध राहा. आरोग्य तज्ज्ञ  व्हाईट ब्रेडला आरोग्यासाठी हानिकारक मानतात. सतत व्हाईट ब्रेड खाण्याची तुमची सवय अनेक समस्यांना आमंत्रण (Inviting problems) देऊ शकते.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, मैद्याचा वापर प्रामुख्याने ब्रेड बनवण्यासाठी केला जातो. त्यामुळे त्याचे जास्त सेवन केल्यास पोटाच्या अनेक समस्या उद्भवू शकतात. याशिवाय पांढऱ्या ब्रेडला पौष्टिकतेच्या दृष्टीनेही चांगले मानले जात नाही. त्यात कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाणही जास्त असते जे जास्त प्रमाणात सेवन केल्यास शरीरावर अनेक हानिकारक परिणाम होतात. जाणून घेऊया तज्ज्ञांनी व्हाईट ब्रेडचे सेवन टाळण्याचा सल्ला का दिला आहे?

Advertisement

रक्तातील साखरेची पातळी वाढू शकते : पांढऱ्या ब्रेडचे जास्त सेवन केल्याने मधुमेहाचा धोका वाढू शकतो असे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. व्हाईट ब्रेड झपाट्याने पचते ज्यामुळे त्याचे ग्लुकोजमध्ये झपाट्याने रूपांतर होते आणि त्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी वाढते. याशिवाय या प्रकारच्या पिठापासून बनवलेल्या ब्रेडमध्ये कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाणही जास्त असल्याने साखरेची पातळी झपाट्याने वाढते. मधुमेहाच्या रुग्णांनी पांढऱ्याऐवजी ब्राऊन किंवा ग्रेन ब्रेड खावा.

Loading...
Advertisement

वजन वाढू शकते : रक्तातील साखरेची पातळी वाढण्यासोबतच व्हाईट ब्रेडचे जास्त सेवन केल्याने वजन वाढण्याचा धोकाही वाढतो. या प्रकारच्या ब्रेडमध्ये परिष्कृत कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाण असल्याने ते शरीरात चरबीच्या रूपात साठवले जाते. याशिवाय पांढरी ब्रेड लवकर पचते ज्यामुळे तुमची भूक टिकून राहते आणि जास्त खाण्याची इच्छा होते. या दोन्ही परिस्थितींमुळे शरीरातील कॅलरीजचे प्रमाण वाढते ज्यामुळे वजन वाढू शकते. आरोग्य तज्ञ जास्त वजन हे अनेक गंभीर आरोग्य समस्यांचे कारण मानतात.

Advertisement

मानसिक आरोग्यावर नकारात्मक प्रभाव : अभ्यास असे सूचित करतात की जे पांढरे ब्रेडसारख्या अधिक शुद्ध कार्बोहायड्रेट्सचे सेवन करतात त्यांच्यात नैराश्याचा धोका जास्त असू शकतो. याचा तुमच्या मूडवरही नकारात्मक परिणाम होऊ शकतो. अमेरिकन जर्नल ऑफ क्लिनिकल न्यूट्रिशनमध्ये जून 2015 मध्ये प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासात शास्त्रज्ञांना परिष्कृत कार्बोहायड्रेट्स आणि रजोनिवृत्तीनंतरच्या महिलांमध्ये नैराश्याचा धोका यांच्यातील संबंध आढळला.

Advertisement

शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की थकवा, चिंता आणि नैराश्य यासारख्या समस्या देखील परिष्कृत कर्बोदकांमधे जास्त प्रमाणात वापरणाऱ्या लोकांमध्ये जास्त दिसतात. निरोगी आहार म्हणून, तज्ञ सर्व लोकांना पांढर्या ब्रेडऐवजी ब्राऊन ब्रेड निवडण्याचा सल्ला देतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply