Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Home Remedies : तोंडाच्या आतील फोडांवर हे आहेत घरगुती रामबाण उपाय..

अहमदनगर : तोंडात अल्सर होण्याची समस्या खूप वेदनादायक (Painful ) आणि अस्वस्थ (Unwell) आहे. तुमच्या ओठांच्या (Of the lips) मागील बाजूस किंवा तुमच्या हिरड्यांवर अल्सर किंवा फोड (Sores ) तयार होऊ शकतात. ज्यामुळे अन्न गिळणे खूप कठीण होते. आरोग्य तज्ञ सांगतात की तोंडात अल्सर अनेक कारणांमुळे असू शकतो. ज्यामध्ये पोट खराब (Stomach upset ) होणे हे मुख्य कारण मानले जाते. जर तुम्हाला वारंवार तोंडात व्रण येत असतील तर ते व्हिटॅमिन बी 12 च्या कमतरतेचे लक्षण देखील असू शकते. याशिवाय, व्हायरल इन्फेक्शन आणि तोंडाचे आजार यासारख्या अनेक वैद्यकीय परिस्थितींमुळे देखील हे होऊ शकते. तंबाखू चघळणाऱ्या लोकांमध्येही ही समस्या वारंवार उद्भवते.

Advertisement

साधारणपणे अल्सरचा त्रास काही औषधे आणि मलमांनी कमी केला जाऊ शकतो. रात्रभर अल्सर बरा करणे शक्य नाही. परंतु काही घरगुती उपाय त्याच्या वेदना कमी करण्यासाठी आणि व्रण बरे करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. पण हे लक्षात ठेवा की तुम्हाला अनेकदा अशा प्रकारचा त्रास होत असेल तर याबाबत डॉक्टरांचा सल्ला अवश्य घ्या. वारंवार फोड येणे हे गंभीर आरोग्य समस्यांचे लक्षण देखील असू शकते. यातील प्रभावी घरगुती उपायांबद्दल जाणून घेऊ या.

Advertisement

मध आहे फायदेशीर : अल्सरच्या समस्येपासून आराम मिळवण्यासाठी मध लावल्याने फायदा होतो. मधामध्ये बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ गुणधर्म असतो जो जखमा भरून काढण्यासाठी आणि त्यामुळे होणाऱ्या वेदना कमी करण्यासाठी उपयुक्त आहे. कापसाच्या मदतीने फोडांवर मध लावा. हे दिवसातून दोन ते तीन वेळा करा. मधामध्ये असलेले औषधी गुणधर्म जळजळ आणि वेदना कमी करण्यासाठी फायदेशीर ठरतात.

Loading...
Advertisement

हळद आहे उपयोगी : हळद ही एक जंतुनाशक आहे. जवळजवळ सर्व भारतीय पाककृतींमध्ये वापरली जाते. जंतुसंसर्गाशी लढा देण्याबरोबरच तोंडाच्या अल्सरमुळे होणारी जळजळ आणि वेदना कमी करण्यासाठी हळद देखील उपयुक्त आहे. हळदीमध्ये प्रतिजैविक गुणधर्म देखील असतात जे अल्सर पिकण्यापासून दूर ठेवतात. हळदीच्या पाण्याने कुस्करून किंवा अल्सरवर हळदीची पेस्ट लावल्याने फायदा होऊ शकतो.

Advertisement

कोरफड आहे फायदेशीर : कोरफड आपल्या त्वचेसाठी खूप फायदेशीर मानली जाते. तोंडाचे व्रण बरे करण्यातही त्याचे फायदे दिसून आले आहेत. नैसर्गिकरित्या काढलेला कोरफडीचा रस घ्या आणि अल्सरवर लावा. कोरफड व्हेराचे अँटिसेप्टिक गुणधर्म आपल्याला जवळजवळ त्वरित आराम देण्यास मदत करतील. कोरफड तुमच्यासाठी फोडाच्या जखमा भरून काढण्यासाठी आणि जळजळ कमी करण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

तुरटीचे पाणी : पोटास तुरटी किंवा तुरटी हा जखमा भरण्यासाठी अतिशय प्रभावी घरगुती उपाय मानला जातो. तोंडाचे व्रण बरे करण्यासाठी तुरटी तुमच्यासाठी उपयुक्त ठरू शकते. कोमट पाण्यात तुरटी हलकी मिक्स करून धुवावी. असे दिवसातून दोन ते तीन वेळा केल्याने व्रणाची जखम आणि वेदना दोन्ही कमी होतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply