Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : रात्री झोपण्यापूर्वी फक्त या एका गोष्टीची लावा सवय.. अनेक गंभीर आजार जवळही फिरकणार नाहीत

अहमदनगर : आयुर्वेदापासून (From Ayurveda) ते वैद्यकीय शास्त्रापर्यंत (To medical science) अनेक पुरावे (Evidence ) असा दावा करतात की रात्रीचा आहार (Dinner ) आणि जीवनशैलीचा आपल्या आरोग्यावर (Health) महत्त्वपूर्ण प्रभाव पडतो. यामुळेच प्रत्येकाला आरोग्यदायी आहार, चालणे आणि रात्री चांगली झोप (Sleep) घेण्याचा सल्ला दिला जातो. आयुर्वेदानुसार रात्री झोपण्यापूर्वी हळदीचे दूध (Turmeric milk) पिणे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर ठरते. गरम दुधात चिमूटभर हळद घातल्याने त्याची चव तर वाढतेच पण तुमच्या या सवयीमुळे आरोग्याला अनेक फायदे मिळू शकतात.

Advertisement

अभ्यासात असेही आढळून आले आहे की केवळ दूध पिण्याऐवजी हळदीचे दूध पिणे आरोग्यासाठी अधिक फायदेशीर ठरू शकते. ही छोटीशी सवय शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढवण्यास, संक्रमणाशी लढण्यास रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यास आणि झोपेला प्रोत्साहन देण्यास मदत करू शकते. रात्री झोपण्यापूर्वी हळदीचे दूध पिण्याची सवय लावा, अनेक आजारांचा धोका कमी होऊ शकतो. जाणून घेऊ या या एका सवयीमुळे होणारे आरोग्यदायी फायदे.

Advertisement

रोगप्रतिकारक शक्तीला चालना मिळते : हाडे उत्तम ठेवण्यासाठी आणि एकूणच आरोग्यासाठी दूध अतिशय फायदेशीर मानले जाते. दुधात हळद मिसळून सेवन केल्याने तुमची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढण्यास मदत होते. हळदीमध्ये असलेले अँटी-बॅक्टेरियल, अँटी-व्हायरल आणि अँटी-फंगल गुणधर्म तिला संसर्गापासून सुरक्षित ठेवण्यास मदत करतात. सर्दी आणि फ्लूपासून बचाव करण्यासाठी अनेक डॉक्टर रोज एक ग्लास कोमट दुधात एक चमचे हळद मिसळून पिण्याची शिफारस करतात. ही सवय तुमची रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करू शकते.

Loading...
Advertisement

रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यास मदत होते : मधुमेहाचा धोका टाळण्यासाठी किंवा रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रणात ठेवण्यासाठी दुधात हळद मिसळून पिण्याची सवय फायदेशीर ठरू शकते. हळदीमध्ये असलेले कर्क्युमिन टाइप-2 मधुमेह रोखण्यास मदत करू शकते. या स्थितीत, पेशी इन्सुलिनला चांगला प्रतिसाद देत नाहीत. त्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी वाढते. याशिवाय, कर्क्यूमिन दाहक साइटोकाइन्सच्या निर्मितीला देखील प्रतिबंधित करते. ज्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी वाढण्यापासून रोखते.

Advertisement

जळजळ होण्याची समस्या कमी होते : जळजळ होण्याच्या समस्या विशेषतः संधिवात इत्यादींमध्ये हळदीचे दूध खूप फायदेशीर मानले जाते. खरं तर, दूध हाडे मजबूत करण्यास मदत करते. परंतु हळदीमध्ये असलेले दाहक-विरोधी गुणधर्म जळजळ कमी करण्यास मदत करतात. याशिवाय शरीरातील जुनाट जळजळ हे मेटाबॉलिक सिंड्रोम, अल्झायमर आणि हृदयविकार यासारख्या अनेक आजारांचे कारण असल्याचे मानले जाते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply