Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Deadly eye infections : डोळ्यांचे संक्रमण प्राणघातक.. अशी लक्षणे दिसताच घ्या काळजी

अहमदनगर : डोळे (Eye) हा शरीराच्या (Body) नाजूक भागांपैकी एक आहे ज्याला विशेष संरक्षण आणि काळजी (Care) आवश्यक आहे. परंतु, या अतिसंवेदनशील (Hypersensitive) अवयवाच्या आरोग्याबाबत आपण सर्वजण खरोखरच सतर्क आहोत का? हा प्रश्न अपरिहार्य आहे कारण आपण सर्वच सामान्य समस्यांना अगदी हलक्यात घेत राहतो. आपल्या अशा निष्काळजीपणामुळे गंभीर समस्या (Problem) उद्भवू शकतात, असे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. संसर्गाकडे दुर्लक्ष करणे, विशेषत: डोळ्यात, किंवा स्वतःहून औषधे घेणे घातक ठरू शकते. डोळ्यांच्या समस्यांचा जीवघेणा अँगल ऐकून तुम्हालाही आश्चर्य वाटेल पण वास्तव काहीसे असे आहे.

Advertisement

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की उन्हाळ्यात डोळ्यांचे संक्रमण खूप सामान्य आहे. परंतु काही प्रकारचे संक्रमण प्राणघातक असू शकतात. यामुळेच सर्वांनी डोळ्यांच्या आरोग्याची विशेष काळजी घेणे गरजेचे आहे. डोळ्यांच्या कोणत्याही प्रकारची समस्या असल्यास ताबडतोब डॉक्टरांशी संपर्क साधावा. याकडे दुर्लक्ष केल्यास तुमच्यासाठी मोठी समस्या उद्भवू शकते. जाणून घेऊया कोणत्या प्रकारच्या डोळ्यांच्या संसर्गाची समस्या घातक मानली जाते?

Advertisement

काळ्या बुरशीची गंभीर समस्या : कोरोनाच्या या युगात mukarmicosis   (ब्लॅक फंगस इन्फेक्शन) ची प्रकरणे खूप चर्चेत होती. हा एक बुरशीजन्य संसर्ग आहे जो ग्लोमेरोमायकोटा फिलमशी संबंधित सूक्ष्मजीवांमुळे होतो. ही बुरशी आपल्या वातावरणात नेहमीच असते जरी शरीरात त्याचा सामना करण्यासाठी नैसर्गिक प्रतिकारशक्ती असते. कमकुवत प्रतिकारशक्ती असलेले लोक, विशेषत: मधुमेही किंवा स्टिरॉइड औषधे घेणारे लोक या संसर्गास बळी पडतात. हा संसर्ग नाकातून रक्तवाहिन्यांवर आक्रमण करतो आणि सायनसद्वारे मेंदूपर्यंत पोहोचू शकतो. बाधित लोकांना चेहऱ्याच्या एका बाजूला सूज, नाक, डोळ्यांजवळ काळे डाग दिसू शकतात, अशा लक्षणांवर त्वरित उपचार आवश्यक आहेत. उपचाराशिवाय रुग्णाचा मृत्यू होऊ शकतो.

Loading...
Advertisement

एस्परगिलोसिस : काळ्या बुरशीप्रमाणे, एस्परगिलोसिस हा देखील डोळ्यातील सर्वात प्राणघातक संसर्गांपैकी एक आहे. हा संसर्ग Aspergillus बुरशीमुळे होतो. ही बुरशी श्वासाद्वारे आपल्यापैकी बहुतेकांच्या शरीरात पोहोचते, परंतु त्यामुळे कोणतेही नुकसान होत नाही. हे मोल्ड स्पोर्समध्ये श्वासोच्छवासाद्वारे किंवा कापलेल्या किंवा उघड्या जखमेद्वारे देखील शरीरात प्रवेश करू शकते. दमा किंवा सिस्टिक फायब्रोसिस असलेल्या व्यक्तींना जास्त धोका असतो. एस्परगिलस ऑक्युलर संसर्गामुळे प्रभावित रुग्णांना वेदना, जळजळ, हायपेरेमिया आणि अंधुक दृष्टी येऊ शकते. वेळेवर उपचार न केल्यास ते प्राणघातक देखील ठरू शकते.

Advertisement

ऑर्बिटल सेल्युलाईटिस : ऑर्बिटल सेल्युलायटिस हा डोळ्याभोवती चरबी आणि स्नायूंचा संसर्ग आहे. याचा परिणाम पापण्या, भुवया आणि गालांवर होतो. हे अचानक सुरू होऊ शकते किंवा संसर्गाचा परिणाम असू शकतो. संक्रमित व्यक्तींना डोळ्याच्या आसपास वेदना आणि सूज, डोळा हलवताना वेदना आणि दुहेरी दृष्टी येऊ शकते. उपचाराअभावी याची लागण झालेल्या 5-25 टक्के लोकांचा मृत्यू होतो.

Advertisement

तज्ञ सल्ला काय आहे : डोळ्यांच्या आरोग्याबाबत निष्काळजीपणामुळे गंभीर समस्या आणि काही संसर्ग आणि मृत्यू देखील होऊ शकतात. कोणत्याही प्रकारच्या समस्येमध्ये स्वतः औषधे किंवा डोळ्याचे थेंब घेणे टाळा यामुळे आजार वाढू शकतो. डोळे लाल होणे, खाज येणे किंवा सतत दुखणे याचे नेमके कारण शोधून त्यानुसार उपचार करणे आवश्यक आहे. डोळ्यांच्या आरोग्याबाबत कोणत्याही प्रकारे निष्काळजी राहू नका.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply