Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health tips : कोरड्या खोकल्याने असाल हैराण.. तर हे घ्या चार घरगुती रामबाण उपाय

अहमदनगर : हवामानातील (Climate) बदल, फ्लू (flue) इत्यादींमुळे खोकला (Cough) सुरू होतो. त्याच वेळी कधीकधी खोकला अनेक दिवस येत राहतो आणि सिरप किंवा औषध काम करत नाही. जास्त खोकल्यामुळे तुम्ही कोणतेही काम नीट करू शकत नाही आणि झोपही येत नाही. जर तुम्हाला ओला खोकला असेल तर श्लेष्मा तयार होतो. ज्यामुळे फुफ्फुस (Lungs) साफ करण्यासाठी श्लेष्मा किंवा कफ तयार होतो. परंतु, कोरड्या खोकल्यामध्ये श्लेष्मा तयार होत नाही. फ्लू किंवा सर्दी (Winter) झाल्यानंतर कोरडा खोकला सहसा अनेक दिवस टिकतो.

Advertisement

या ऋतूत कोरड्या खोकल्याचा त्रास अनेकांना होतो. कधी कधी खोकल्यामुळे रात्रभर झोप येत नाही. अशा परिस्थितीत जर तुम्हालाही कोरडा खोकला होत असेल आणि औषधे काम करत नसतील तर काही घरगुती उपाय करून तुम्ही कोरड्या खोकल्यापासून मुक्ती मिळवू शकता. पुढील स्लाइड्समध्ये जाणून घ्या कोरड्या

Advertisement

आले आणि मीठ : जर तुम्हाला खूप खोकल्याचा त्रास होत असेल तर आल्याच्या छोट्या तुकड्यात चिमूटभर मीठ टाकून दाताखाली दाबा. यामुळे आल्याचा रस हळूहळू घशापर्यंत पोहोचतो. आल्याच्या तुकड्यांचा रस ५-८ मिनिटे घेत राहा.

Loading...
Advertisement

काळी मिरी आणि मध : मध आणि काळी मिरी एकत्र करून घेतल्यास खोकल्यापासून सुटका मिळते. यासाठी ४-५ काळी मिरी बारीक करून पावडर बनवा. काळ्या मिरी पावडरमध्ये मध मिसळून चटणी म्हणून सेवन करा.

Advertisement

आले आणि मध : आले आणि मध दोन्ही कोरड्या खोकल्यापासून आराम देऊ शकतात. मध आणि आले मिसळून मद्य सेवन करा. हे तिन्ही रोग प्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी फायदेशीर आहेत. आल्याच्या रसात एक चमचा मध मिसळून घ्या. घशाचा कोरडेपणा टाळण्यासाठी तोंडात लिकोरिसची छोटी काठी ठेवा. यामुळे घसा खवखव दूर होतो.

Advertisement

गरम पाण्यात मध : खोकल्यापासून आराम मिळवण्यासाठी अर्धा ग्लास कोमट पाण्यात मध मिसळून प्या. रोज मधाचे सेवन केल्यास कोरड्या खोकल्यापासून आराम मिळतो. कोमट पाण्यात मध मिसळून रात्री प्यायल्याने वेदना दूर होतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply