Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : रात्री झोपण्यापूर्वी दररोज करा या पदार्थाचे सेवन.. महिन्याभरातच दिसेल परिणाम

अहमदनगर : एकंदर आरोग्य (Health) राखण्यासाठी रोज रात्री पौष्टिक पदार्थांच्या सेवनावर भर दिला जातो. वर्षानुवर्षे रात्रीच्या वेळी दूध (Milk) पिणे आरोग्यासाठी विशेषतः फायदेशीर (Benefits) मानले जात आहे. दूध हे संपूर्ण अन्न मानले जाते. त्यात असलेले जीवनसत्त्वे (Vitamins ) आणि पौष्टिक (Nutritious) घटक त्याला खूप खास बनवतात. रात्री गरम दूध सेवन करणे आरोग्यासाठी अनेक प्रकारे फायदेशीर मानले जाते. झोपण्यापूर्वी (Before sleep) दुधाचे सेवन केल्याने तुम्हाला आराम मिळण्यास आणि दिवसभराच्या मेहनतीनंतर चांगली झोप येण्यास मदत होते.

Advertisement

अभ्यास दर्शविते की दुधामध्ये कॅलरी, प्रथिने, कॅल्शियम, व्हिटॅमिन डी, व्हिटॅमिन बी 12 आणि पोटॅशियम भरपूर प्रमाणात असते. दूधदेखील उत्तम पूरक मानले जाते. काही अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की रात्रीच्या वेळी कोमट दुधात चिमूटभर हळद मिसळून सेवन करणे शरीरासाठी इतर अनेक प्रकारे फायदेशीर ठरू शकते. जाणून घेऊया रोज रात्री गरम दूध पिण्याचे फायदे.

Advertisement

अभ्यास काय सांगतात : रात्रीच्या वेळी दूध पिण्याचे आरोग्य फायदे यावर केलेल्या अभ्यासात त्याचे फायदे दिसून आले आहेत. संशोधकांचे म्हणणे आहे की दूध आणि दुग्धजन्य पदार्थांमध्ये ट्रिप्टोफॅन नावाचे एमिनो अॅसिड असते जे झोपेला चालना देण्यास मदत करते. ट्रिप्टोफॅन शरीराला आराम देण्यासाठी उपयुक्त आहे ज्यामुळे चांगली झोप लागते. याव्यतिरिक्त दुधामध्ये असलेले विशिष्ट प्रथिने मेंदूच्या रिसेप्टर्सला चालना देण्यासाठी ओळखले जातात जे चिंता आणि तणाव कमी करण्यास मदत करतात.

Loading...
Advertisement

चांगल्या झोपेसाठी दूध प्या : झोपण्यापूर्वी दूध प्यायल्याने तुमच्या झोपेची गुणवत्ता लक्षणीयरीत्या सुधारू शकते. दुधामध्ये ट्रिप्टोफॅन आणि बायोएक्टिव्ह पेप्टाइड्स असतात जे झोपेच्या पद्धतींवर सकारात्मक परिणाम करू शकतात. बर्याच प्रकरणांमध्ये ज्या लोकांना तणावामुळे झोपेचा त्रास होतो त्यांना रात्री दूध पिण्याचा सल्ला दिला जातो. पोषक तत्वांच्या पुरवठ्यासाठी दुधाचे सेवन देखील खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

वजन नियंत्रणात मदत करते : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, रात्री दूध पिण्याची सवय वजन कमी करण्यास मदत करू शकते. दूध हा प्रथिनांचा एक अत्यावश्यक स्रोत आहे जो रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यास आणि पुरेशी उर्जा पातळी सुनिश्चित करण्यात मदत करू शकतो. वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्यांनी कमी चरबीयुक्त दुधाचे सेवन करावे, यासाठी दुधाची साय काढून टाकता येते.

Advertisement

त्वचेचे फायदे : रात्री दूध प्यायल्याने त्वचेसाठी अनेक फायदे होतात. दुधाचे नियमित सेवन केल्याने त्वचा तरुण राहते. दुधामध्ये व्हिटॅमिन बी-12 देखील पुरेशा प्रमाणात असते जे त्वचेचे आरोग्य चांगले ठेवण्यास मदत करते. याशिवाय दुधामध्ये असलेले व्हिटॅमिन-ए नवीन पेशींच्या निर्मितीस प्रोत्साहन देते तसेच त्वचेच्या विविध आजारांशी लढण्यास मदत करते. चेहऱ्यावर दूध लावल्यानेही चेहरा चमकदार राहण्यास मदत होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply