Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips : सकाळी सकाळी रिकाम्या पोटी या तीन गोष्टींचे करा सेवन… राहा निरोगी

अहमदनगर : तुमचा दिवस कसा सुरू होतो? हा प्रश्न महत्त्वाचा आहे कारण अभ्यासातून (Study) असे दिसून आले आहे की दिवसाच्या सुरुवातीला पौष्टिक आहार (Nutritious diet) घेणे अत्यंत महत्त्वाचे मानले जाते. रिकाम्या पोटी (Empty stomach) अनेक गोष्टींचे सेवन करणे विशेषतः पोषक तत्वांचे चांगले शोषण सुनिश्चित करण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. याशिवाय अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की एखाद्याने सकाळी पुरेसे पाणी (Water) प्यावे. रात्री 8-10 तासांच्या सुमारास शरीरात (In the body) पाण्याची कमतरता असते.  त्यामुळे सकाळी भरपूर पाणी प्यावे.

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, तीन जेवणांमध्ये नाश्ता पौष्टिक ठेवणे सर्वात महत्त्वाचे मानले जाते. यामध्ये अशा गोष्टींचा जास्तीत जास्त प्रमाणात समावेश करावा ज्यामुळे शरीरासाठी आवश्यक असलेले सर्व पोषक तत्व सहज पूर्ण होऊ शकतील. याशिवाय रिकाम्या पोटी काही गोष्टींचे सेवन आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर असल्याचे सांगण्यात आले आहे. चला अशाच काही गोष्टींबद्दल जाणून घेऊया ज्यांचे सेवन रिकाम्या पोटी करणे विशेषतः फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

भिजवलेले बदाम खा : अभ्यासात असे दिसून आले आहे की दररोज रिकाम्या पोटी भिजवलेले बदाम खाणे आरोग्यासाठी विशेषतः फायदेशीर ठरू शकते. बदाम हे मॅंगनीज, व्हिटॅमिन-ई, प्रथिने, फायबर, ओमेगा-3 आणि ओमेगा-6 फॅटी ऍसिडचा समृद्ध स्रोत म्हणून ओळखले जातात. यासाठी बदाम रात्रभर भिजत ठेवा आणि नंतर सकाळी सेवन करा. बदाम शरीराला पुरेसे पोषण देऊ शकतात. मेंदूला तीक्ष्ण बनवण्यासाठी बदाम खाणे सर्वात फायदेशीर मानले गेले आहे.

Loading...
Advertisement

कोमट पाणी आणि मध : सकाळी रिकाम्या पोटी कोमट पाण्यात मध मिसळून प्यायल्याने आरोग्यासाठी विशेष फायदे होतात. मध विविध खनिजे, जीवनसत्त्वे, फ्लेव्होनॉइड्स आणि एन्झाईम्सने समृद्ध आहे जे तुमचे आतडे स्वच्छ आणि शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी फायदेशीर आहेत. रिकाम्या पोटी पाण्यासोबत मधाचे सेवन केल्याने शरीरातील विषारी पदार्थ बाहेर टाकण्यास मदत होते आणि ते तुमचे चयापचय वाढवण्यासही मदत करते. सकाळी कोमट पाणी आणि मध घेणे खूप फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement

मनुका खाणे आरोग्यासाठी फायदेशीर : रिकाम्या पोटी ड्रायफ्रुट्सचे सेवन करणे देखील आरोग्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. यामध्ये मनुके खाणे तुमच्या आरोग्यासाठी विशेष फायदेशीर मानले जाते. बेदाण्यामध्ये पोटॅशियम, कॅल्शियम आणि लोहाचे प्रमाण जास्त असते. बदामाप्रमाणेच मनुका रात्रभर पाण्यात भिजवून ठेवा जेणेकरून पोषक तत्वांचे शोषण वाढेल. बेदाण्यामध्ये नैसर्गिक शर्करा भरपूर असल्याने सकाळी त्यांचे सेवन केल्याने तुमची उर्जा वाढण्यास मदत होते. मनुका तुमच्या शरीरावर हानिकारक प्रभाव पाडणारे आम्ल देखील तटस्थ करू शकतात. अभ्यासात मनुका खाण्याचे सर्व प्रकारचे आरोग्य फायदे सांगितले आहेत.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply