Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Alert : शौचाच्यावेळी होणाऱ्या अशा समस्या असू शकतात कर्करोगाची लक्षणे.. दुर्लक्ष करू नका

अहमदनगर : गेल्या दशकात जगभरात कॅन्सरच्या (कर्करोग) प्रकरणांमध्ये मोठी वाढ झाली आहे. लहान वयातही अनेक प्रकारच्या कर्करोगाचे (cancer) निदान लोकांमध्ये होत आहे. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, कर्करोग ही एक जीवघेणी आरोग्य समस्या (Fatal health problems) आहे. त्यामुळे वेळीच निदान (Diagnosis ) आणि उपचार (Treatment) न मिळाल्यास समस्या वाढतात. कॅन्सरची लक्षणे (Symptoms ) लवकरात लवकर ओळखून त्यावर उपचार केले तर आजार गंभीर होण्यापासून रोखून रुग्णाचा जीव वाचवणे सोपे जाते. कोलन कॅन्सर ही अशीच एक वाढती समस्या आहे जी जगभरातील लाखो लोकांना त्रास देत आहे. ज्यापैकी बहुतेकांचा मृत्यू होतो.

Advertisement

आरोग्य तज्ञ म्हणतात, कर्करोगाच्या बाबतीत शरीर आपोआप त्याचे संकेत देऊ लागते. कोलन कॅन्सरच्या बाबतीत शौचास काही बदल आणि अडचणी येतात. ज्याबद्दल सर्व लोकांनी खूप सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे. जाणून घेऊ या कोणत्या लक्षणांच्या आधारे कोलन कॅन्सरची स्थिती वेळेत ओळखता येते?

Advertisement

आतड्याच्या कर्करोगाची लक्षणे : कर्करोग तज्ञ म्हणतात की कोलन कर्करोग बरा होऊ शकतो, विशेषतः जर तो सुरुवातीच्या टप्प्यात आढळला तर. तथापि, पूर्ण बरे होण्याची शक्यता कमी आहे कारण ती विकसित होते आणि संपूर्ण रोगात बदलते. लवकर ओळख आणि उपचार हा रोग गंभीर होण्यापासून रोखू शकतो. कोलोरेक्टल कर्करोगाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यातील लोकांना अचानक वजन कमी होणे, रक्तरंजित मल आदी. तसे, ही लक्षणे अल्सर, मूळव्याध किंवा क्रॉन्स डिसीज यांसारख्या आजारांमध्येही उद्भवू शकतात. त्यामुळे स्थितीचे अचूक निदान करण्यासाठी डॉक्टरांशी नक्कीच संपर्क साधा.

Loading...
Advertisement

या लक्षणांबद्दल देखील जाणून घ्या : कोलन कॅन्सरमध्ये रक्तरंजित मल, नियमित मलविसर्जनाच्या वेळेत बदल, वारंवार मलविसर्जन किंवा सतत बद्धकोष्ठता यांचा समावेश असू शकतो. याशिवाय काही लोकांना ओटीपोटाच्या मागच्या बाजूला एक घनदाट ढेकूळही जाणवू शकते. अशा लक्षणांच्या तक्रारी स्त्री आणि पुरुष दोघांमध्येही दिसून येतात. या लक्षणांबद्दल आपल्या डॉक्टरांशी बोलणे महत्वाचे आहे.

Advertisement

याचा धोका कोणाला जास्त : अभ्यास दर्शविते की कोलन कर्करोग होण्याचे कोणतेही विशिष्ट कारण नाही. अनेक घटक असू शकतात. नियमित धूम्रपान करणार्‍यांना या स्थितीचा धोका जास्त असतो. याशिवाय ज्या लोकांना आधीच अल्सरेटिव्ह कोलायटिस किंवा क्रॉन्स डिसीज सारख्या समस्या बर्याच काळापासून आहेत किंवा सतत आतड्यांसंबंधी समस्या आहेत. त्यांनी याबद्दल विशेष खबरदारी घेण्याचा सल्ला दिला जातो.

Advertisement

लक्षणे दिसतात तेव्हा काय करावे : तज्ज्ञांच्या मते, सर्व लोकांनी कर्करोगाच्या जोखमीचे घटक समजून घेऊन त्यांच्या लक्षणांवर सतत लक्ष ठेवले पाहिजे. ज्या लोकांमध्ये यापैकी एक किंवा अधिक लक्षणे कायम राहतात त्यांनी ताबडतोब डॉक्टरांशी संपर्क साधावा आणि वेळेत स्थितीचे निदान करून घ्यावे. लक्षात ठेवा की हा रोग वेळेवर शोधून त्यावर उपचार केल्यास कर्करोग रोखण्याची आणि जीव वाचवण्याची शक्यता जास्त आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply