Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Be careful : बाबानों पुरेशी झोप घ्या नाही तर होतील हे जीवघेणे आजार

अहमदनगर : शरीराच्या उत्तम आरोग्यासाठी पौष्टिक आहार (Nutritious diet) आणि नियमित व्यायामासह (Exercise regularly) चांगली झोप अत्यंत आवश्यक मानली जाते. सहसा आपण आहार आणि व्यायामावर लक्ष केंद्रित करतो परंतु, चांगल्या झोपेच्या (sleep) गरजांकडे दुर्लक्ष करतो. आरोग्य (health) तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, शरीराची कार्यक्षमता (Functionality) चांगली ठेवण्यासाठी रात्री पुरेशी झोप घेणे अत्यंत आवश्यक मानले जाते. झोपेच्या कमतरतेमुळे मूडशी संबंधित सर्व प्रकारच्या समस्यांसह अनेक गंभीर आजारांचा धोका वाढतो.

Advertisement

अभ्यासात असे दिसून आले आहे की झोपेच्या कमतरतेमुळे तणाव-चिंता, चिडचिड, अस्वस्थता यासारख्या समस्या वाढतात. मानसिक आरोग्यासोबतच झोपेच्या कमतरतेमुळे लोकांची ऊर्जा पातळीही कमी राहते. तीनपैकी एकाला कमी झोप येते. पुढील स्‍लाइड्समध्‍ये जाणून घेऊ या, दररोज कायम राहणारी ही समस्या आरोग्यासाठी किती हानिकारक असू शकते?

Advertisement

मृत्यूचा धोका वाढतो : ब्रिटिश संशोधकांना अभ्यासादरम्यान असे आढळून आले की ज्या लोकांची झोप अनियमित आहे किंवा ज्या लोकांना दररोज रात्री पुरेशी झोप मिळत नाही. त्यांच्या मृत्यूचा धोका इतर लोकांपेक्षा जास्त असतो. विशेषतः, झोपेच्या कमतरतेमुळे हृदयविकाराचा धोका वाढतो. ज्याला जगभरात मृत्यूचे दुसरे प्रमुख कारण मानले जाते. यामुळेच सर्व लोकांनी रोज रात्री किमान 6-8 तास चांगली झोप घेतली पाहिजे.

Loading...
Advertisement

या रोगांचा धोका : सतत झोप न लागल्यामुळे अनेक प्रकारच्या जुनाट आजारांचा धोका वाढतो. तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, निद्रानाशाने ग्रस्त असलेल्या 90 टक्के लोकांना काही दीर्घकालीन आरोग्य समस्या असू शकतात. झोपेच्या कमतरतेमुळे काही आजारांचा धोका वाढतो. मधुमेह, स्ट्रोक, हृदयरोग, हृदयविकाराचा झटका, हृदयाच्या ठोक्यांची अनियमितता, उच्च रक्तदाब.

Advertisement

झोपेच्या कमतरतेचा त्वचेवर परिणाम होतो : केवळ एक रात्र पुरेशी झोप न घेतल्याने डोळे सुजतात आणि त्वचा कोरडी पडते असे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. जर एखादी व्यक्ती सतत या समस्येला बळी पडत असेल तर त्याला त्वचेशी संबंधित अनेक कायमस्वरूपी समस्या देखील होऊ शकतात. अशा लोकांच्या डोळ्यांखाली काळी वर्तुळे, कोरडी त्वचा आणि चेहऱ्यावर बारीक रेषा असू शकतात. कालांतराने त्वचेची चमकही कमी होते.

Advertisement

चांगली झोप येण्यासाठी काय करावे : आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, रात्रीच्या चांगल्या झोपेसाठी सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे मन शांत असणे. याशिवाय रात्रीच्या जेवणात हलके जेवण घ्या आणि जेवणानंतर फिरायला जा. अमेरिकन जर्नल ऑफ क्लिनिकल न्यूट्रिशनमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासात, शास्त्रज्ञांना जलद झोप मिळविण्याचा सर्वात सोपा मार्ग सापडला आहे. संशोधकांनी सांगितले की, झोपण्याच्या चार तास आधी कार्बोहायड्रेटयुक्त पदार्थांचे सेवन केल्याने तुम्हाला यामध्ये मदत होऊ शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply