Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आरोग्याच्या विविध समस्यांवर गूळ आहे रामबाण उपाय.. जाणून घ्या त्याचे फायदे

अहमदनगर : गेल्या अनेक वर्षांपासून गुळाचा वापर अनेक आरोग्य फायद्यांसाठी केला जात आहे. आजीच्या घरगुती उपचारांपासून ते आयुर्वेदिक औषधापर्यंत गुळाचे अनेक प्रकारचे आरोग्य फायदे सांगितले आहेत. मधुमेह असलेल्या लोकांना साखरेऐवजी गूळ खाण्याचा सल्ला दिला जातो. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की गुळामध्ये जीवनसत्त्वे, लोह, कॅल्शियम, मॅग्नेशियम आणि पोटॅशियमसारखे अनेक प्रकारचे पोषक घटक आढळतात. त्यामुळे त्याचे सेवन आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement

आयुर्वेदामध्ये गुळाच्या शक्तिशाली औषधी आणि अनुकूल गुणधर्मांचा पुरावा आहे. तज्ज्ञांच्या मते, आरोग्याच्या विविध समस्यांवर प्राथमिक उपचार म्हणून गुळाचा वापर अनेक वर्षांपासून केला जात आहे. जाणून घेऊ या गूळ खाण्याचे असेच काही फायदे.

Advertisement

सर्दी आणि खोकल्यासाठी फायदेशीर : गुळाचे सेवन हे सर्दीपासून आराम देणारे मानले जाते. तज्ज्ञांच्या मते, एक कप पाण्यात गूळ टाकून गरम करा. त्यात थोडे आले घाला. दिवसातून 3-4 वेळा प्यायल्याने सर्दीपासून त्वरित आराम मिळतो. या पेयाचे फायदे वायुमार्ग आणि फुफ्फुसातील कफ कमी करतात असे मानले जाते. गुळाचा प्रभाव उष्ण असतो. त्यामुळे थंडीमुळे होणाऱ्या मोसमी आजारांमध्ये याचे सेवन करणे फायदेशीर मानले जाते.

Loading...
Advertisement

पोटाच्या समस्यांवर फायदेशीर : पोट निरोगी ठेवण्यासाठी जेवणानंतर गूळ खाण्याची शिफारस अनेक वर्षांपासून केली जात आहे. तज्ज्ञांच्या मते गूळ आणि जिरे समान प्रमाणात घ्या. चांगले बारीक करा आणि हवाबंद डब्यात ठेवा. अपचन, पोट फुगणे, ढेकर येणे अशा स्थितीत कोमट पाण्यासोबत ३-५ ग्रॅम दिवसातून एकदा किंवा दोनदा सेवन केल्यास फायदा होतो. गूळ खाणे पोटासाठीही फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement

मासिक पाळीच्या समस्यांवर फायदेशीर : तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की मासिक पाळीच्या क्रॅम्प्स आणि त्याच्याशी संबंधित इतर अनेक गुंतागुंत दूर करण्यासाठी गुळाचे सेवन फायदेशीर ठरू शकते. तज्ज्ञांच्या मते मासिक पाळीच्या दरम्यान वेदना किंवा पेटके येण्याच्या समस्यांपासून आराम मिळण्यासाठी गरम दुधात गूळ मिसळून सेवन केल्यास फायदा होतो.

Advertisement

शारीरिक आणि लैंगिक शक्तीसाठी फायदेशीर : गुळाच्या सेवनाने शारीरिक आणि लैंगिक शक्ती वाढते. शरीराची ताकद आणि स्टॅमिना वाढवण्यासाठीही गुळाचे सेवन फायदेशीर मानले जाते. पूर्वीच्या काळी लोक लैंगिक शक्ती वाढवण्यासाठी गूळ, तूप आणि नारळाचे सेवन करायचे. गरम दुधात गुळ मिसळून प्यायल्यानेही फायदा होतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply