Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

health tips : आहारात करा हे चार बदल आणि वाढवा रोग प्रतिकारशक्ती

अहमदनगर : कोरोनाच्या या युगात आपण सर्व प्रकारचे उपाय करून शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्याच्या प्रयत्नात गुंतलो आहोत. रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करण्यासाठी निरोगी आणि पौष्टिक अन्न खाणे सर्वात महत्वाचे मानले जाते. यामध्ये विविध प्रकारचे धान्य, भाज्या, दुग्धजन्य पदार्थ, मांस आणि फळे यांचे सेवन करणे तुमच्यासाठी उपयुक्त ठरू शकते. आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करणे ही सतत चालणारी प्रक्रिया आहे, ज्यासाठी आपल्याला सतत प्रयत्न करणे आवश्यक आहे. योग्य आहार निवडणे आपल्यासाठी सर्वात महत्वाचे आहे.

Advertisement

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की रोग प्रतिकारशक्तीसाठी काही गोष्टी सर्वात फायदेशीर मानल्या जातात. यासाठी सर्वांनी रोजच्या आहारात काही बदल करणे आवश्यक आहे. पुढील स्‍लाइड्समध्‍ये जाणून घेऊया आहारातील कोणते बदल रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करण्‍यासाठी मदत करू शकतात.

Advertisement

फळे आणि भाज्या हे निरोगी आणि संतुलित आहाराचा एक महत्त्वाचा भाग आहेत. ताजी फळे विविध जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि पोषक तत्वांनी युक्त असतात आणि त्यांचे नियमित सेवन केल्याने तुमची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढते. जर्नल ऑफ इंटर्नल मेडिसिनमध्ये प्रकाशित झालेल्या अभ्यासानुसार सर्व रंगांची फळे आणि भाज्या अन्नाच्या ताटात समाविष्ट केल्या पाहिजेत. रंगीबेरंगी फळांमध्ये फ्लेव्होनॉइड्स नावाचे संयुग असते. जे हृदयरोगामुळे होणारे मृत्यू 25 टक्क्यांपर्यंत कमी करू शकते. फळे आणि भाज्यांनी समृद्ध आहार देखील रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यासाठी आणि कोलन कर्करोगाचा धोका कमी करण्यास उपयुक्त आहे.

Loading...
Advertisement

असे अनेक औषधी गुणधर्म आपल्या स्वयंपाकघरात असलेल्या सर्व प्रकारच्या मसाल्यांमध्ये आढळतात, जे शरीराचे आरोग्य राखण्यासोबत रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यास मदत करतात. हळद, दालचिनी, जिरे, कलोंजी, आले, काळी मिरी यांसारखे मसाले अँटिऑक्सिडेंट, अँटी-इंफ्लेमेटरी आणि अँटी-बॅक्टेरियल गुणधर्म असलेले शक्तिशाली घटक आहेत जे रोग प्रतिकारशक्ती वाढवतात.

Advertisement

प्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी व्हिटॅमिन-सी सर्वात आवश्यक मानले जाते. यासाठी रोजच्या आहारात लिंबूवर्गीय फळांचा समावेश करायला विसरू नका. पेरू, टोमॅटो, लिंबू, संत्री, स्ट्रॉबेरी, पपई, ब्रोकोली, अननस, किवीफ्रूट इत्यादी फळे आणि भाज्या खा. संत्र्यामध्ये भरपूर प्रमाणात व्हिटॅमिन-सी आढळते, जे रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यास आणि अनेक रोगांपासून सुरक्षित ठेवण्यास मदत करते.

Advertisement

अभ्यास दर्शविते की बीटा-ग्लुकन नावाचे एक संयुग मशरूममध्ये आढळते जे तुमची रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करण्यासाठी खूप फायदेशीर आहे. आहारात मशरूमचा समावेश करून तुम्ही अनेक फायदे मिळवू शकता. मशरूम फायबर, प्रथिने आणि अँटिऑक्सिडंट्सचा समृद्ध स्रोत आहेत. अल्झायमर, हृदयविकार, कर्करोग आणि मधुमेह यांसारख्या गंभीर आरोग्य परिस्थितींचा विकास रोखण्यासाठी त्याचे सेवन करणे आपल्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply