Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

बाब्बो… प्लॅस्टिकच्या अतिवापरामुळे वाढतो लठ्ठपणाचा धोका… जाणून घ्या काय म्हटले संशोधनात

अहमदनगर : लठ्ठपणा हा आरोग्याच्या वाढत्या गंभीर धोक्यांपैकी एक आहे. अभ्यास दर्शविते की लठ्ठपणामुळे लोकांमध्ये मधुमेह, हृदयरोग आणि इतर अनेक आरोग्य समस्यांचा धोका झपाट्याने वाढत आहे. जर आपण आपल्या वजनावर नियंत्रण ठेवले तर अशा अनेक गंभीर समस्यांपासून आपण स्वतःला सुरक्षित ठेवू शकतो. पण चिंतेची बाब म्हणजे गेल्या दशकात जागतिक स्तरावर लठ्ठपणाची प्रकरणे खूप वेगाने वाढताना दिसत आहेत. आरोग्य तज्ञांच्या मते, जीवनशैली आणि आहारातील गडबड हे प्रमुख जोखीम घटक मानले जातात. नुकत्याच झालेल्या एका अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी एक धोका शोधून काढला आहे ज्यामुळे लठ्ठपणाची समस्या कालांतराने वाढत आहे.

Advertisement

एन्व्हायर्नमेंटल सायन्स अँड टेक्नॉलॉजी या जर्नलमध्ये प्रकाशित झालेल्या या अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी सांगितले की, लठ्ठपणाच्या अनेक जोखीम घटकांना आपण अजाणतेपणे आपल्या जीवनशैलीचा भाग बनवले आहे. प्लास्टिकच्या वस्तूंचा वाढता वापर हाही त्यातलाच एक आहे. आपण रोज वापरत असलेल्या प्लास्टिकच्या वस्तूंमध्ये असलेली रसायने आपल्याला कालांतराने जाड बनवत आहेत. आपल्याला केवळ चरबीच मिळत नाही, तर इतर अनेक गंभीर आरोग्य समस्यांचा धोकाही वाढत आहे. या अभ्यासातील महत्त्वाचे मुद्दे जाणून घेऊ या.

Advertisement

प्लास्टिकमुळे लठ्ठपणाचा धोका वाढत आहे : संशोधनादरम्यान, शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की आपण दररोज वापरत असलेल्या प्लास्टिकच्या वस्तूंमध्ये अनेक प्रकारची रसायने असतात ज्यापैकी अनेकांची आपल्याला माहितीही नसते. उंदरांवर केलेल्या अभ्यासात शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की या गोष्टींमध्ये अशी अनेक रसायने आहेत जी पर्यावरणाच्या संपर्कात येतात आणि चरबीच्या पेशी वाढवतात. याशिवाय यातील काही रसायने चयापचयावरही परिणाम करू शकतात, ज्यामुळे लठ्ठपणाचा धोका वाढतो.

Loading...
Advertisement

खाद्यपदार्थांमध्येही प्लास्टिकची रसायने : नकळतपणे प्लास्टिकने आपल्या अन्नसाखळीत प्रवेश केल्याचे संशोधकांचे म्हणणे आहे. पार्थिव आणि सागरी वातावरणात मॅक्रो-प्लास्टिकचे प्रदूषण सतत वाढत असल्याने हे रसायन आपल्या शरीरात शे-फूड, मासे आणि इतर अनेक पदार्थांद्वारे प्रवेश करू शकते, ज्यामुळे गंभीर समस्या उद्भवू शकतात. याशिवाय प्लॅस्टिकच्या वस्तूंमध्ये गरम अन्न खाल्ल्याने अनेक प्रकारच्या रसायनांचा शरीरात प्रवेश होऊ शकतो. याबाबत प्रत्येकाने अत्यंत सावधगिरी बाळगण्याची गरज आहे.

Advertisement

रसायनांमुळे शरीराला गंभीर नुकसान : प्लॅस्टिकमुळे शरीराला होणारी हानी अनेक अभ्यासांमध्ये आधीच स्पष्ट झाली आहे. शास्त्रज्ञांनी पूर्वीच्या संशोधनात असे सुचवले आहे की ही रसायने मानवाच्या सर्वांगीण विकासासाठी आणि प्रजननक्षमतेसाठी हानिकारक आहेत तर आता प्रयोगशाळेवर आधारित अभ्यास सूचित करतात की ते लठ्ठपणाला देखील प्रोत्साहन देऊ शकतात. 2019 च्या आधीच्या अभ्यासात शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की केवळ प्लास्टिकच्या अन्न पॅकेजिंगमध्ये 4,000 हून अधिक ज्ञात रसायने असू शकतात ज्यामुळे शरीराला गंभीर नुकसान होण्याचा धोका असतो.

Advertisement

अभ्यासाचा निष्कर्ष काय : अभ्यासाच्या निष्कर्षात शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की, दैनंदिन जीवनात प्लास्टिकच्या वाढत्या वापरामुळे लठ्ठपणासारख्या गंभीर आरोग्य समस्या निर्माण होत आहेत. शरीराचे वजन वाढल्याने टाइप-2 मधुमेह, हृदयविकार, उच्च रक्तदाब, फॅटी लिव्हर रोग, स्ट्रोक आणि काही प्रकारचे कर्करोग होण्याचा धोका देखील वाढतो. आपल्या या सवयीमुळे भविष्यात गंभीर समस्या उद्भवू शकतात. सर्व लोकांनी याबाबत खूप काळजी घेणे आवश्यक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply