Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

खबरदारी : मधुमेह हा केवळ हृदय आणि किडनीसाठीच नव्हे तर यासाठीही आहे धोकादायक

अहमदनगर : मधुमेह ही शरीरातील सर्वात गंभीर समस्यांपैकी एक आहे. यामुळे रक्तातील साखरेचे असंतुलन संपूर्ण शरीरासाठी समस्या निर्माण करू शकते. मधुमेह हा सामान्यतः हृदय आणि किडनीसारख्या अवयवांसाठी हानिकारक मानला जातो. परंतु, तुम्हाला हे माहित आहे का की ते स्नायू आणि त्यांच्याशी संलग्न असलेल्या लहान  टेंडन्सलादेखील हानिकारक असू शकते? साखरेच्या असंतुलित पातळीचा या टेंडन्सवर वाईट परिणाम होतो. ज्यामुळे अनेक गंभीर समस्यांचा धोका वाढतो. एवढेच नाही तर शरीराची हालचाल करताना वेदना आणि अस्वस्थता होऊ शकते.

Advertisement

टेंडन्स हे लहान धाग्यासारखे आकार असतात जे स्नायूंना हाडांशी जोडलेले असतात. हे जितके मजबूत असतील तितके स्नायू हाडांशी चांगले जोडले जातील आणि हाडे त्यांच्या जागी चांगले काम करू शकतील. टेंडन्स शरीरात सर्वत्र असतात. जेव्हा मधुमेह अनियंत्रित असतो. तेव्हा   टेंडन्स जाड आणि कडक होतात आणि ते फुटण्याचा धोका वाढतो. टेंडन्स फुटण्याचा हा धोका टाइप 1 आणि टाइप 2 या दोन्ही मधुमेहांमध्ये होऊ शकतो.

Advertisement

आरोग्य तज्ञांच्या मते,  टेंडन्स खराब झाल्यास अनेक प्रकारच्या समस्या उद्भवू शकतात. फ्रोझन शोल्डर : खांद्याच्या सांध्यांमध्ये सूज, कडकपणा आणि वेदना. रोटेटर कफ टियर्स : ही स्थिती खांद्याच्या सांध्यातील स्नायू आणि टेंडन्स यांना झालेल्या नुकसानीमुळे देखील होते. ट्रिगर फिंगर किंवा ट्रिगर थंब : बोटे आणि अंगठ्यामध्ये वेदना, सूज आणि कडकपणा, तसेच प्रत्येक वेळी सांधे वाकल्यावर क्लिकचा आवाज.

Advertisement

कार्पल टनल सिंड्रोम : संगणक आणि इतर गॅझेट्सवर सतत काम केल्यामुळे ही समस्या आजकाल सामान्य आहे. त्यावर मधुमेह असल्यास त्याची तीव्रता वाढू शकते. यामुळे मनगटात सुन्नपणा, अशक्तपणा आणि मुंग्या येणे यासारखी लक्षणे दिसतात. डिपविट्रेन आकुंचन : हाताच्या त्वचेखालील ऊतींचे जाड होणे किंवा सूज येणे हे या समस्येचे लक्षण आहे. यामुळे बोटे तळहाताकडे वळू लागतात आणि वेळीच उपचार न केल्यास बोटांना कायमचे नुकसान होऊ शकते.

Loading...
Advertisement

टेंडन्स फाटणे किंवा नुकसान होणे ही एक गंभीर समस्या आहे. कारण एकदा झाली की योग्य काळजी न घेतल्यास ते पुन्हा फुटू शकते. त्यामुळे त्यांना फाटण्यापासून वाचवणे महत्त्वाचे आहे आणि ते फाटल्यास योग्य उपचार आणि खबरदारी घेणे आवश्यक आहे. आरोग्य तज्ञांच्या मते,  टेंडन्स निरोगी ठेवण्यासाठी व्यायाम हा एक चांगला मार्ग असू शकतो. व्यायाम हा संपूर्ण शरीरासाठी फायदेशीर असला तरी मधुमेह नियंत्रणात खूप महत्त्वाची भूमिका बजावतो. मधुमेहाच्या रुग्णांनाही अनेकदा पायाच्या टाचांचा त्रास होतो आणि त्यामुळे नियमित व्यायामातही अडथळा येतो. त्यामुळे समस्या येताच ताबडतोब उपचार घेणे आणि व्यायाम सुरू ठेवणे गरजेचे आहे. तुमचे डॉक्टर तुम्हाला समस्येनुसार तुमची व्यायामाची दिनचर्या बदलण्यास सांगू शकतात.

Advertisement

शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी साखरेची पातळी नियंत्रित करणे ही पहिली गोष्ट आहे आणि त्यासाठी आहार, व्यायाम, दिनचर्या आणि औषधोपचार लक्षात ठेवावे लागतील. याच्या मदतीने तुम्ही टेंडन्सला मोठ्या प्रमाणात नुकसान होण्यापासून वाचवू शकता. समस्या अजूनही कायम राहिल्यास, अतिरिक्त काम कुठे आवश्यक आहे हे पाहण्यासाठी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Advertisement

चाचण्यांनंतर, डॉक्टर तुम्हाला योग्य कारण आणि योग्य उपचार दोन्हीबद्दल सांगू शकतात. कधीकधी वजन कमी केल्याने  टेंडन्सवरील दाब कमी होतो आणि अस्वस्थता कमी होते. उबदार कॉम्प्रेस, विशेष व्यायाम किंवा फिजिओथेरपी इत्यादी देखील फायदेशीर ठरू शकतात. मधुमेहामुळे शरीरातील सर्व अवयवांना इजा होण्याचा धोका असतो, त्यामुळे तो नियंत्रणात ठेवण्यासाठी प्रयत्न करणे आवश्यक आहे.

Advertisement

 

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply