Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

हेल्थ टिप्स : हिवाळ्यात या गोष्टीचे सेवन केल्याने वजन आणि हृदयविकाराचा धोका होतो कमी

अहमदनगर : थंडीच्या मोसमात असे अनेक खाद्यपदार्थ उपलब्ध आहेत जे केवळ चवीच्याच नव्हे तर आरोग्याच्या दृष्टीनेही खूप फायदेशीर मानले जातात. हिवाळ्यात मुबलक प्रमाणात उपलब्ध असलेले शेंगदाणे आरोग्यासाठी विशेषतः फायदेशीर असल्याचे अभ्यासात दिसून आले आहे. संशोधनात असे दिसून आले आहे की शेंगदाण्यामध्ये अनेक जीवनसत्त्वे आणि पोषक तत्व असतात जे शरीरासाठी खूप फायदेशीर ठरू शकतात. एवढेच नाही तर वजनापासून हृदयविकाराचा धोका कमी करण्यासाठीही शेंगदाण्याचे सेवन खूप फायदेशीर मानले जाते.

Advertisement

अभ्यास दर्शविते की शेंगदाण्यामध्ये प्रथिने, चरबी आणि फायबर भरपूर प्रमाणात असतात. शेंगदाण्यामध्ये चरबीचे प्रमाण जास्त असले तरी, त्यातील बहुतेक चरबी “गुड फॅट” म्हणून ओळखली जाते. या प्रकारच्या चरबीचे सेवन कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकते. जाणून घेऊया हिवाळ्यात शेंगदाणे खाण्याचे आरोग्यदायी फायदे.

Advertisement

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की शेंगदाण्यामध्ये असे अनेक पोषक तत्व आढळतात, ज्याचा अनेक गंभीर आजारांवर उपचार करण्यासाठी खूप फायदा होतो. शेंगदाणे हे बायोटिनच्या सर्वात श्रीमंत आहारातील स्त्रोतांपैकी एक आहे, जे गर्भधारणेदरम्यान महत्वाचे आहे. याशिवाय, हे तांबे समृद्ध मानले जाते. तांब्याची कमतरता हृदयाच्या आरोग्यावर विपरित परिणाम करू शकते. याशिवाय शेंगदाण्यात नियासिन आढळते. हे व्हिटॅमिन बी 3 चे एक प्रकार आहे, जे हृदयरोगाचा धोका कमी करण्यासाठी खूप फायदेशीर असल्याचे मानले जाते.

Loading...
Advertisement

हृदयविकार हे जगभरातील मृत्यूच्या प्रमुख कारणांपैकी एक आहे. अभ्यासात असे दिसून आले आहे की शेंगदाणे खाल्ल्याने हृदयविकाराचा धोका बर्‍याच प्रमाणात कमी होतो. त्यात मॅग्नेशियम, नियासिन, तांबे, ओलिक अॅसिड आणि विविध प्रकारचे अँटिऑक्सिडंट असतात जे नैसर्गिकरित्या हृदयरोगाचा धोका कमी करतात.

Advertisement

वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्यांसाठी शेंगदाणे खाणे हा एक चांगला पर्याय असू शकतो. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की शेंगदाणे खाल्ल्याने तुमचे वजन निरोगी राहण्यास मदत होते आणि लठ्ठपणाचा धोका कमी होतो. निरोगी महिलांवर 6 महिन्यांच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की दररोज शेंगदाणे खाल्ल्याने महिलांचे वजन 3 किलोपर्यंत कमी होते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply