Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

काम की बात : जेवणाच्या सवयी बदलून सहज करू शकता वजन कमी.. जाणून घ्या कसे

अहमदनगर : जीवनशैली आणि आहारातील गडबड यामुळे गेल्या काही वर्षांत वजन वाढण्याची समस्या लोकांना सतावत आहे. अभ्यास दर्शविते की जास्त वजनामुळे मधुमेह आणि हृदयरोग यांसारख्या आजारांचा धोका अनेक पटींनी वाढतो. म्हणूनच सर्व लोकांना सातत्याने वजन कमी करण्यासाठी उपाय करण्याचा सल्ला दिला जातो. पण वाढलेले वजन सहजासहजी कमी करणे इतके सोपे आहे का? नुकत्याच झालेल्या एका अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी अशाच एका पद्धतीबद्दल सांगितले आहे ज्यामुळे तुमचे वजन सहज कमी होऊ शकते.

Advertisement

सायंटिफिक रिपोर्ट्समध्ये प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासात शास्त्रज्ञांनी सांगितले आहे की, वजन सहज नियंत्रित आणि कमी करता येते. त्यासाठी तुम्ही काही गोष्टी नेहमी लक्षात ठेवाव्यात. यामध्ये सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे योग्य प्रकारे खाणे. जाणून घेऊ या शास्त्रज्ञांनी यासाठी कोणता उपाय सर्वात प्रभावी मानला आहे?
शास्त्रज्ञ म्हणतात की आपण ज्या प्रकारे अन्न खातो त्याचा थेट वजनावर परिणाम होतो. प्रत्येकाने अन्न नीट चावून खाल्ले पाहिजे, असे संशोधकांचे म्हणणे आहे. असे केल्याने आहार प्रेरित थर्मोजेनेसिस (DIT) वाढवता येते. डीआयटी म्हणजे खाल्ल्यानंतर शरीरात किती उष्णता निर्माण होते आणि त्याचा चयापचय दरावर परिणाम होतो.

Advertisement

अभ्यासातील संशोधक स्पष्ट करतात की, अन्न  चावून खाण्यासारख्या छोट्याशा कृतीचा आपल्या चयापचयावर कसा परिणाम होतो हे आपल्याला अनेकदा लक्षात येत नाही. तथापि, अभ्यासादरम्यान असे आढळून आले की ज्या सहभागींनी अन्न अतिशय चघळत खाल्ले त्यांच्यामध्ये डीआयटीचे प्रमाण जास्त होते. तज्ज्ञांनी असेही नमूद केले आहे की जेवण आणि नाश्ता यावर अवलंबून डीआयटीचे स्तर बदलू शकतात. एकूणच असे म्हटले जाऊ शकते की वजन कमी करण्याचा प्रयत्न करणार्या लोकांसाठी ही पद्धत खूप प्रभावी मानली जाऊ शकते.

Loading...
Advertisement

हा अभ्यास एकमेव नाही ज्यामध्ये वजन कमी करण्यासाठी अन्न योग्य प्रकारे बारीक चावून खाण्यावर भर देण्यात आला आहे. याआधी, जर्नल ऑफ द अकॅडमी ऑफ न्यूट्रिशन अँड डायटेटिक्समध्ये प्रकाशित झालेल्या चाचणीत शास्त्रज्ञांना आढळले की गिळण्यापूर्वी अन्न नीट चघळल्याने जेवणाचा कालावधी वाढतो आणि तृप्ततेची भावना निर्माण होऊ शकते. परिणामी, कॅलरीजचे सेवन कमी होते, जे वजन कमी करण्यासाठी उपयुक्त मानले जाते. जे लोक जास्त चघळणारे अन्न खातात, त्यांना जलद वजन वाढण्याची समस्या इतरांपेक्षा खूपच कमी असते.

Advertisement

अभ्यासाच्या निष्कर्षात, तज्ञांनी यावर देखील भर दिला की आपण भुकेमुळे किंवा तणाव आणि चिंतामुळे अन्न खात आहोत की नाही याकडे देखील लक्ष देणे आवश्यक आहे. तणाव आणि चिंता यांसारख्या परिस्थितींमध्ये खाल्ल्यानेही जलद वजन वाढण्याचा धोका वाढतो. शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे की जर आपण आपल्या खाण्याच्या सवयी सुधारल्या तर आपण कोणतेही विशेष प्रयत्न न करता सहज वजन कमी करू शकतो. फक्त योग्य पद्धतीने आणि जेवणाच्या योग्य वेळेची काळजी घेणे फार महत्वाचे आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply