Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

आयुर्वेद सल्ला : रोगप्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी खूप जास्त काढा पिताय का? तर मग हे वाचाच

अहमदनगर : देशात कोरोना विषाणूचा प्रसार रोखण्यासाठी दोन वर्षांहून अधिक काळ लोक वेगवेगळ्या प्रकारच्या उपाययोजना करत आहेत. कोरोना संसर्गाने लोकांना स्पष्टपणे समजावून सांगितले आहे की जर तुमची प्रतिकारशक्ती कमकुवत असेल तर तुम्ही सहजपणे संसर्गाच्या कचाट्यात येऊ शकता. म्हणूनच रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी सर्व प्रकारचे उपाय केले जात आहेत.

Advertisement

कोरोनाच्या या युगात रोगप्रतिकारशक्ती वाढवण्यासाठी सर्वात जास्त वापरला जाणारा उपाय म्हणजे काढा (डेकोक्शन). आयुर्वेद तज्ञांच्या मते, काढा हे अनेक प्रकारच्या औषधांचे मिश्रण करून तयार केलेले पेय आहे जे शरीरासाठी अनेक प्रकारे फायदेशीर ठरू शकते. पण याचा  तुम्ही जास्त वापर तर करत नाही ना?

Advertisement

आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, शरीरासाठी जे काही फायदेशीर आहे, त्याचा अतिरेक तितकाच हानिकारक असू शकतो. काढा सेवनानेही असेच होते. यातून अनेक प्रकारे नकारात्मक परिणाम होऊ शकतात. याविषयी सविस्तर जाणून घेऊ या..

Loading...
Advertisement

आयुर्वेदिक औषध पद्धतीमध्ये अशा अनेक औषधी आणि औषधी वनस्पतींचा उल्लेख आहे, ज्यांचे नियमित सेवन शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी प्रभावी मानले जाते. तुळशी, गिलॉय, हळद, काळी मिरी, आले, लवंग, लिंबू, अश्वगंधा, वेलची आणि दालचिनी यांसारखी औषधे काढा बनवण्यासाठी वापरली जातात. यामध्ये अनेक प्रकारचे घटक आढळतात. जे शरीराला संसर्गापासून वाचवण्यासोबतच रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवू शकतात. परंतु, लक्षात घेण्याजोगा मुद्दा असा आहे की त्यांचे जास्त प्रमाणात सेवन करणे देखील शरीरासाठी हानिकारक मानले जाते.

Advertisement

आयुर्वेद वैद्यकीय तज्ज्ञ सांगतात की, काढा सेवन आपल्यासाठी जेवढे फायद्याचे आहे तेवढेच त्याचा अतिरेकही अनेक समस्यांना कारणीभूत ठरू शकतो. काढा जास्त सेवन केल्याने तुमच्या मूत्रपिंड आणि यकृताच्या सामान्य कार्यावर परिणाम होऊ शकतो. प्रत्येकाची शारीरिक क्षमता आणि स्थिती वेगवेगळी असते. अशा स्थितीत तुमच्यासाठी काढामध्ये कोणते पदार्थ घेता येतील आणि ते किती प्रमाणात सेवन करावे यासाठी तज्ज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Advertisement

केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाने देशभरातील प्रख्यात डॉक्टरांशी सल्लामसलत करून जारी केलेल्या अधिकृत मार्गदर्शक तत्त्वांनुसार विविध औषधांच्या मिश्रणापासून बनवलेला काढा दिवसातून एकदा किंवा दोनदाच घ्यावा. चवीसाठी साखरेऐवजी गूळ घालणे तुमच्यासाठी अधिक फायदेशीर ठरू शकते. औषधे केवळ प्रमाणातच घ्यावीत. जर तुम्हाला काढामध्ये असलेल्या कोणत्याही औषधामुळे समस्या येत असतील तर त्याबद्दल तज्ञांचा सल्ला घ्यावा.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply