Take a fresh look at your lifestyle.

खबरदारी : सतत गोड पेये, चिप्स, चॉकलेट खात असाल तर या अवयवावर हॊईल परिणाम

पुणे : शरीराचे एकंदर आरोग्य राखण्यासाठी अन्नाचे योग्य पचन आणि पोषक तत्वांचे शोषण आवश्यक मानले जाते. यासाठी आरोग्य तज्ज्ञ अन्न पूर्णपणे चघळण्याची शिफारस करतात. पण जर तुमचे दात निरोगी नसतील तर अन्न चघळणे आणि नंतर त्याचे पचन करणे कठीण होते. आपल्या दैनंदिन व्यस्त जीवनात आपण अनेकदा आपल्या तोंडाच्या आरोग्याची योग्य काळजी घेणे विसरतो. यामुळे लोकांना दात आणि हिरड्यांशी संबंधित अनेक गंभीर समस्यांना सामोरे जावे लागते. काहींना तर दात काढावे लागतात.

Advertisement

दंतवैद्य सांगतात, खाण्यापासून ते बोलण्यापर्यंत आपल्या दैनंदिन जीवनशैलीत दात महत्त्वाची भूमिका बजावतात. अशा प्रकारे, आपले दात मजबूत आणि निरोगी राहतील याची खात्री करणे महत्वाचे आहे. मौखिक आरोग्यावर परिणाम करणाऱ्या घटकांमध्ये आहाराची भूमिका अनेकदा चर्चिली जाते. अशा परिस्थितीत दात आणि हिरड्यांच्या आरोग्यावर परिणाम करणाऱ्या गोष्टींचे सेवन टाळले पाहिजे.

Advertisement

गोड पेये टाळा : दंतचिकित्सक डॉ. दरख्शान स्पष्ट करतात, सॉफ्ट ड्रिंक्स आणि सोडा यांसारख्या शर्करायुक्त पेये केवळ वजन वाढवत नाहीत. रक्तातील ग्लुकोजच्या पातळीवर परिणाम करतात. परंतु, दातांसाठी समस्या निर्माण करतात. असे खाद्यपदार्थ आणि पेये देखील दातांना आम्लयुक्त हानी पोहोचवू शकतात. म्हणून ते टाळले पाहिजेत. त्यांचे सेवन केल्यास लगेच तोंड पूर्णपणे स्वच्छ करावे.

Advertisement

पॅक चिप्स हानिकारक : दंतचिकित्सकांच्या मते, पिष्टमय पदार्थ अनेकदा दातांमध्ये अडकतात. जे योग्य प्रकारे साफ न केल्यास पोकळी निर्माण होऊ शकतात. त्यामुळे दात निरोगी ठेवण्यासाठी बटाट्याच्या चिप्स, फ्राय आणि इतर पिष्टमय पदार्थांचे अतिसेवन टाळण्याचा सल्ला दिला जातो. जर तुम्ही त्यांचे सेवन करत असाल तर तोंडाच्या स्वच्छतेची विशेष काळजी घ्या.

Advertisement

दारू खूप हानिकारक : जर तुम्ही नियमितपणे दारू प्यायली तर ही सवय तुमच्या दातांसोबतच तुमच्या यकृतालाही नुकसान पोहोचवू शकते. दारू, कॉफी, चहा यांसारखी पेये दात पिवळे पडण्याची समस्या निर्माण करतात. अशा लोकांच्या दातांवर अनेकदा डाग दिसतात. याशिवाय दारूचे नियमित सेवन केल्याने दात किडणे आणि वरच्या थरातील क्षरण होऊ शकतात.

Advertisement

कँडीज आणि चॉकलेट खाणे टाळा : मुलांना अनेकदा कँडीजचे जास्त सेवन टाळण्याचा सल्ला दिला जातो कारण त्यामुळे दातांना नुकसान होऊ शकते. विविध प्रकारच्या कँडीज आणि चॉकलेट्स हे आरोग्यासाठी हानिकारक असतात आणि त्यात साखरेचे प्रमाण जास्त असते. याशिवाय, चिकट कँडी दातांमध्ये अडकू शकते, ज्यामुळे पोकळीचा धोका वाढतो. काहीही खाल्ल्यानंतर स्वच्छ धुवल्याने दातांमध्ये अडकलेले अवशेष काढून टाकले जातात. ज्यामुळे किडण्याचा धोका कमी होतो.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply