Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips: सर्दी-खोकल्याला करा बाय..बाय; पुढील 10 घटकांचे करा नियमित सेवन

नाशिक : काहींना सामान्य वातावरणातही सर्दी-खोकला (cold and cough even in normal weather) होतो. कोविडमुळे असे होत नसले तरी आजकाल कोणताही धोका पत्करता येत नाही. यासाठी तुमची रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासाठी काम करणारे फळ, भाजीपाला आणि इतर पदार्थ खाणे आवश्यक आहे. आज आपण अशाच 10 गोष्टींची माहिती घेणार आहोत. ज्या खाल्ल्याने आपल्या रोगप्रतिकारक शक्ती वाढतील आणि सर्दी-खोकला याला थेट जय महाराष्ट्र करता येईल.

Loading...
Advertisement
  • टोमॅटो (Tomato) – यामध्ये लायकोपीन असते. जे शरीरातील फ्री रॅडिकल्स कमी करण्यास मदत करतात. ज्यामुळे शरीरातील फ्री रॅडिकल्स तटस्थ होतात आणि आपल्या शरीराला हानी पोहोचत नाही. त्यामुळे टोमॅटोचे सेवन सॅलडच्या स्वरूपात करा.
  • गाजर (Carrot)- गाजरात असलेले पोषक तत्व म्हणजे व्हिटॅमिन ए, कॅरोटीनोइड्स आणि अँटी-ऑक्सिडंट्स. याचे सेवन केल्याने शरीरातील खराब बॅक्टेरियाशी लढण्यास मदत होते. यासोबतच डोळ्यांच्या काळजीसाठी गाजराचे सेवन केल्यास मोतीबिंदूच्या तक्रारी कमी होतात. फुफ्फुसाच्या कर्करोगाचा धोकाही टळतो.
  • फ्लॅक्ससीड – ओमेगा-3 आणि फॅटी अॅसिड्स प्रामुख्याने फ्लॅक्ससीडमध्ये आढळतात. अर्धा चमचा भाजलेल्या फ्लॅक्ससीडचे दररोज जेवणानंतर सेवन करावे. शाकाहारी लोकांनी ते जरूर सेवन करावे.
  • मशरूम – मशरूमचे (Mushrooms) सेवन अतिशय जपून केले जाते. पण याच्या सेवनाने रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होते. कर्करोगाच्या प्रतिबंधात आराम मिळतो. (consumption strengthens the immune system. There is relief in the prevention of cancer.)
  • व्हिटॅमिन सी – व्हिटॅमिन सीचा सर्वाधिक वापर कोरोनाच्या काळात झाला आहे. कारण ते रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करते. लिंबू, आवळा, संत्री, द्राक्षे इ. (Lemon, Amla, Orange, Grapes etc. in the form of Vitamin C) याशिवाय, इतर लिंबूवर्गीय (citrus fruits) फळांमध्ये व्हिटॅमिन सी देखील आढळते.
  • ओट्स – डॉक्टर आणि पोषणतज्ञ फक्त नाश्त्यात ओट्स खाण्याचा सल्ला देतात. यामध्ये असलेल्या फायबरमध्ये अँटी-मायक्रोबियल गुणधर्म असतात जे रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करतात.
  • अंजीर – अंजीर कापून खातात आणि साधे देखील. याच्या सेवनामुळे रक्त अधिक आणि जलद वाढते. अंजीरमध्ये पोटॅशियम, मॅंगनीज आणि अँटिऑक्सिडंट घटक भरपूर प्रमाणात असतात. तसेच रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवते. (Figs are rich in potassium, manganese, and antioxidant elements. It also controls the level of blood sugar.)
  • दही – दही प्रत्येकाने सेवन केले पाहिजे. हे रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवते कारण याच्या सेवनाने पचनक्रिया मजबूत होते, अपचन, बद्धकोष्ठता, गॅसची समस्या असल्यास फक्त दही खावे. ( in case of indigestion, constipation, gas problem, only curd should be eaten)
  • ग्रीन टी – ग्रीन टी आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे. परंतु ते अत्यंत काळजीपूर्वक आणि डॉक्टरांच्या सल्ल्याने किंवा कोणत्याही चांगल्या योगाचे ज्ञान घेऊनच सेवन करावे.
  • लसूण – जर तुमचे कोलेस्ट्रॉल वाढत असेल तर तुम्ही लसणाचे सेवन सुरू करावे. रोगप्रतिकारशक्ती वाढवण्यासोबतच इतर आजारांपासून संरक्षण करण्यासही मदत करते. लसणामध्ये अॅलिसिन, सल्फर, जीवनसत्त्वे ए आणि ई भरपूर प्रमाणात असतात. (Garlic is rich in allicin, sulphur, vitamins A and E)

ता. क. : औषध, आरोग्य टिप्स, योग, धर्म (medicine, health tips, yoga, religion) इत्यादी विषयांवर प्रकाशित/प्रसारण केलेले लेख आणि बातम्या केवळ तुमच्या माहितीसाठी आहेत. त्यांच्याशी संबंधित कोणतेही वापरण्यापूर्वी कृपया तज्ञाचा सल्ला घ्या.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply