Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips: ‘त्याकडे’ अजिबात करू नका दुर्लक्ष; नाहीतर होतील गंभीर परिणाम

Please wait..

पुणे : हृदयविकाराचा धक्का किंवा हृदयविकाराचा झटका (Heart Attack) रक्ताभिसरण (Blood Circulation)  आणि हृदयाच्या कामात अडथळा निर्माण झाल्यामुळे होतो. अशावेळी पुरेशा प्रमाणात ऑक्सिजन-समृद्ध रक्त हृदयाकडे वाहत नसल्यास गंभीर दुष्परिणाम दिसतात.  प्रभावित क्षेत्रास यामुळे नुकसान करू शकते. हृदयाला योग्यरित्या कार्य करण्यासाठी ऑक्सिजनची आवश्यकता असते आणि जर ते तुमच्या हृदयापर्यंत ऑक्सिजन (Oxygen) पोहोचवू शकत नसेल तर ते तुम्हाला गंभीर समस्यांना सामोरे जाऊ शकते.

Advertisement

Advertisement
Loading...

हृदयविकाराच्या झटक्यामध्ये वेळेवर वैद्यकीय उपचार (medical help and treatment) न मिळाल्यास त्यात जीवाला धोका निर्माण होऊ शकतो. त्यामुळे हार्ट अटॅकच्‍या सुरुवातीच्या लक्षणांबद्दल आपण पाहूया जेणेकरून तुम्‍ही ते वेळीच ओळखू शकाल आणि तुमचा आणि मित्र व नातेवाईक यांचा जीव वाचवू शकाल. जर तुम्हाला दाब, अस्वस्थ, वेदना, किंवा छातीत किंवा हातांमध्ये वेदना जाणवत असतील जे तुमच्या मान, जबडा किंवा पाठीवर पसरत असतील तर ते हृदयविकाराच्या झटक्याचे लक्षण असू शकते. या सामान्य लक्षणांव्यतिरिक्त मळमळ, अपचन, जळजळ किंवा ओटीपोटात दुखणे देखील हृदयविकाराच्या सुरुवातीची लक्षणे असू शकतात. श्वास लागणे, थंड वाटणे, घाम येणे, थकवा येणे, चक्कर येणे किंवा डोळे गडद होणे हे हृदयविकाराच्या झटक्याचे लक्षण असू शकते.

Advertisement

Advertisement

ज्या लोकांमध्ये साखरेचे (blood sugar) प्रमाण जास्त आहे किंवा मधुमेह आहे त्यांना छातीत दुखत नाही, जरी पेरिफेरल न्यूरोपॅथीमुळे गंभीर अडथळे येतात. जेथे अनेक प्रकरणांमध्ये हृदयविकाराची लक्षणे अचानक विकसित होऊ शकतात. त्याच वेळी, काही प्रकरणांमध्ये, ते कालांतराने हळूहळू विकसित देखील होऊ शकतात. असे म्हटले जाते की हृदयविकाराच्या झटक्याची लक्षणे पुरुष आणि स्त्रियांमध्ये भिन्न असू शकतात. अभ्यासात असे दिसून आले की छातीत दुखणे हे पुरुष आणि स्त्रिया दोघांमध्ये सर्वात सामान्य लक्षण आहे. महिलांनी नोंदवले की त्यांना हृदयविकाराच्या वेळी छातीत दुखणे आणि दाब जाणवत होता. या काळात पुरुषांनी छातीवर जड भार असल्याची तक्रार केली. इस्ट्रोजेनची उच्च पातळी हृदयविकाराचा धोका कमी करू शकते. परिणामी, रजोनिवृत्तीपूर्वी स्त्रियांना रजोनिवृत्तीनंतर हृदयविकाराचा झटका येण्याचा धोका जास्त असतो. त्यामुळे स्त्री-पुरुष दोघांनीही याबाबत अधिक सतर्क राहण्याची गरज आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply