Take a fresh look at your lifestyle.

Mango News: म्हणून पाण्यात ठेवायचे असतात आंबे; पहा नेमके काय आहे शास्त्रीय कारण

पुणे : उन्हाळा (Summer season) चालू आहे आणि अनेकांना या ऋतूत सर्वात जास्त आवडतो त्या आंबा (mango) फळाच्या स्वस्तात उपलब्ध होण्याची आस लागली आहे. कारण, आंबे (Mangoes) सर्वांनाच आवडतात आणि जसजसा कडक उन्हाळा येतो तसतसे आंब्याचे विविध प्रकार बाजारात येऊ लागतात. सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे फळांचा हा राजा उन्हाळ्यात योग्य पद्धतीने खाल्ल्यास तुमचे शरीर थंड ठेवण्यास (body cool in summers) खूप मदत करतो. होय, आणि म्हणूनच लोक त्यांच्या आहारात आंब्याचा वेगवेगळ्या प्रकारे समावेश करतात. मात्र, लोक आंबे खाण्यापूर्वी काही वेळ पाण्यात भिजत (mangoes in water) घालतात. (experts say that soaking mango in water before eating is very beneficial for health)

Advertisement

Advertisement

होय आणि आजींच्या काळातील (grandmother’s era) ही पद्धत आहे. बरेच लोक ही पद्धत अवलंबत नाहीत आणि बाजारातून आणल्याबरोबर खायला सुरुवात करतात, परंतु ते योग्य नाही. होय, तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, आंबा खाण्यापूर्वी पाण्यात भिजवणे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे. याच्या मदतीने तुम्ही एक नाही तर अनेक समस्यांपासून स्वतःला वाचवू शकता. वास्तविक, लोकांना असे वाटते की आंब्यावर असलेली घाण किंवा रसायन हे देखील असे करण्यामागे कारण असू शकते. जे बर्‍याच अंशी खरे देखील आहे, जरी याशिवाय इतर अनेक कारणे आहेत, ज्याबद्दल तुम्हाला माहिती नाही. आज आम्ही तुम्हाला त्यांच्याबद्दल सांगणार आहोत.

Advertisement

Advertisement

आंबा खाण्यापूर्वी किमान 30 मिनिटे पाण्यात भिजत ठेवावा आणि त्यानंतर खाणे त्वचेसाठी चांगले (Remove skin problem) असते. त्याचबरोबर आंबा खाल्ल्याने अनेकांना मुरुम, मुरुम किंवा त्वचेशी संबंधित इतर समस्या होऊ लागतात. याशिवाय बद्धकोष्ठता, डोकेदुखी किंवा पोटाशी संबंधित इतर समस्यांमुळे दोन-चार होऊ शकतात. मात्र, काही काळ पाण्यात भिजवून ठेवल्यास आंब्याच्या तापमानवाढीच्या परिणामापासून सुटका मिळू शकते. (Get rid of chemical) आंब्याच्या झाडांमध्ये आणि झाडांमध्ये हानिकारक रसायने आणि कीटकनाशके वापरली जातात. ते तुमच्या शरीरासाठी विषारी असू शकतात. वास्तविक, जर ते तुमच्या शरीरात गेले तर ऍलर्जी, त्वचेची जळजळ किंवा इतर गंभीर समस्या उद्भवू शकतात. अनेक वेळा आंबे न भिजवता खाल्ल्यानेही डोकेदुखी, मळमळ यासारख्या समस्या निर्माण होतात. यामुळे ते पाण्यात बुडवून ठेवा आणि काही वेळ राहू द्या आणि नंतर खा.

Advertisement

Advertisement

आंबा फॅट बर्न (Mango is helpful in burning fat) करण्यासाठी उपयुक्त आहे. आंबा फायटोकेमिकल्समध्ये मजबूत असतो. दुसरीकडे, जेव्हा आपण ते पाणी शोषण्यासाठी ठेवतो तेव्हा त्यांची एकाग्रता कमी होते आणि ते नैसर्गिक चरबी काढून टाकणारे म्हणून काम करतात. आंबा खाल्ल्याने शरीराचे तापमान वाढते (mango raises the body temperature), ज्यामुळे थर्मोजेनिक उत्पादन होते. पण आंबा काही वेळ पाण्यात भिजवून ठेवल्यास ते कमी होण्यास मदत होते.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply