Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Tips: खरबूज खाण्याचे ‘हे’ आहेत भन्नाट फायदे; पहा नेमका काय होतोय थंडगार फायदा

Please wait..

नागपूर : टरबूज (Watermelon), खरबूज (Kharbuj), काकडी (cucumber) इत्यादी पाण्याने समृद्ध फळे उन्हाळ्यात अवश्य खावीत, कारण ते शरीराला आतून थंड ठेवतात आणि पाण्याची कमतरता भासू देत नाहीत. खरबूजाबद्दल (Muskmelon Benefits) बोलायचे झाले तर, बरेच लोक त्याचे जास्त सेवन करत नाहीत कारण त्याची चव आणि सुगंध टरबूजपेक्षा खूप वेगळा असतो. पण, फायद्यांबद्दल सांगायचे तर, हे एक अतिशय आरोग्यदायी हंगामी फळ आहे. यामध्ये अनेक प्रकारचे पौष्टिक घटक असतात, जे शरीराला वेगवेगळे फायदे देतात. उन्हाळ्यात खरपूस खरबूज खाण्याचे आरोग्य फायदे (kharbuja khane ke fayde) काय आहेत ते जाणून घेऊया:

Advertisement

Advertisement
Loading...

प्रथिने, कार्बोहायड्रेट, पाणी, ऊर्जा, फॉस्फरस, लोह, पोटॅशियम, कॅलरीज, आहारातील फायबर, चरबी, मॅग्नेशियम, जस्त, सोडियम, अनेक प्रकारची जीवनसत्त्वे, थायामिन आदि खरबूज फळामध्ये असतात. खरबूजाच्या बिया, भरपूर जीवनसत्त्वे आणि खनिजे, डोक्यापासून पायापर्यंत आरोग्यासाठी फायदे आणतात. Healthfime.com मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या वृत्तानुसार, खरबूज फळापासून ते त्याच्या बियांचे सर्व भाग आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहेत. जर खरबूज योग्य प्रमाणात आणि योग्य पद्धतीने खाल्ले तर ते शरीराला अनेक आजारांपासून वाचवू शकते. त्याचा लगदा आणि बियांची पेस्ट बनवून फेसमास्क म्हणूनही त्याचा वापर करता येतो. डाग, कोरडी त्वचा यासारख्या त्वचेशी संबंधित समस्यांची लक्षणे दूर करते.

Advertisement

Advertisement

खरबूजमध्ये फायबर, पाण्याचे प्रमाण जास्त असते, त्यामुळे अपचन, बद्धकोष्ठता, गॅस किंवा पचनसंस्थेशी संबंधित इतर समस्या असलेल्या लोकांसाठी ते नैसर्गिक उपाय म्हणून काम करते. आतड्याची हालचाल फायबरद्वारे दुरुस्त केली जाते, तसेच पोटात थंड प्रभाव असतो. याशिवाय व्हिटॅमिन सी असल्याने पोटातील अल्सरही बरा होतो. उच्च रक्तदाबाचा त्रास असलेल्या लोकांना त्यांच्या आहारात खरबूज समाविष्ट करण्याचा सल्ला दिला जातो, कारण हे पोटॅशियम समृद्ध फळ रक्तवाहिन्यांना आराम देते, ज्यामुळे रक्त प्रवाह सुरळीत होतो. पोटॅशियम एक वासोडिलेटर म्हणून कार्य करते, जे रक्तदाब नियंत्रित करते. खरबूजाच्या नियमित सेवनाने रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत होते. त्यात व्हिटॅमिन सी असते, जे एक शक्तिशाली अँटिऑक्सिडेंट आहे, जे रोग प्रतिकारशक्ती वाढवते. याशिवाय फायटोकेमिकल्स, बीटा-कॅरोटीन, व्हिटॅमिन ए हे पोटाचे आरोग्य चांगले ठेवतात. आतड्याचे आरोग्य थेट आपल्या प्रतिकारशक्तीशी संबंधित आहे.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply