Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

भारताने थेट WHO ला दिलेय आव्हान.. कोरोनाच्या ‘त्या’ अहवालावर घेतला तीव्र आक्षेप; जाणून घ्या..

दिल्ली – जागतिक आरोग्य संघटनेने (World Health Organisation) भारतात कोरोनामुळे मृत्यूमुखी पडलेल्यांचा आकडा सादर केल्यावर भारतातील कोरोनामुळे मृत्यू झालेल्यांच्या संख्येत आश्चर्यकारक वळण आले. त्याचे असे झाले की, केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाचे आकडे आणि जागतिक आरोग्य संघटनेने जाहीर केलेले आकडे यात मोठी तफावत आहे. मात्र, जागतिक आरोग्य संघटनेच्या या आकडेवारीवरही केंद्र सरकारकडून आक्षेप घेण्यात आला आहे.

Advertisement

वास्तविक, जागतिक आरोग्य संघटनेने कोरोनामुळे होणाऱ्या मृत्यूंबाबत (Corona Death) अहवाल जारी केला आहे. त्या अहवालानुसार, भारतात कोरोनामुळे 47 लाखांहून अधिक लोकांनी आपला जीव गमावला आहे. त्याच वेळी, भारताने जाहीर केलेली अधिकृत संख्या 5 लाखांपेक्षा थोडी जास्त आहे. अशा परिस्थितीत केंद्र सरकारने जागतिक आरोग्य संघटनेच्या अहवालावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत ही आकडेवारी योग्य नसल्याचे म्हटले आहे.

Advertisement

केंद्र सरकारने जारी केलेल्या निवेदनात असे म्हटले आहे की, भारताच्या आक्षेपानंतरही, जागतिक आरोग्य संघटनेने जुन्या तंत्रज्ञान आणि मॉडेल्सद्वारे मृत्यूची आकडेवारी जाहीर केली आहे, भारताची काळजी योग्यरित्या विचारात घेतली गेलेली नाही. जागतिक आरोग्य संघटनेने जाहीर केलेली आकडेवारी केवळ 17 राज्यांसाठी असल्याचेही सरकारने नमूद केले आहे.

Loading...
Advertisement

याशिवाय, जागतिक आरोग्य संघटनेने गणितीय मॉडेल्सचा वापर करून डेटा संकलित केला यावरही सरकारने आक्षेप घेतला, तर विश्वसनीय CSR अहवाल नुकताच भारताने प्रसिद्ध केला. जागतिक आरोग्य संघटनेच्या आकडेवारीवर आणि मृत्यू मोजण्याच्या संपूर्ण प्रक्रियेवर सरकारचा आक्षेप आहे. वापरलेल्या मॉडेल्सची वैधता आणि मजबूतता आणि डेटा संकलनाची पद्धत शंकास्पद होती. सध्या, जागतिक आरोग्य संघटनेने ज्या पद्धतीद्वारे हे मूल्यांकन दिले आहे त्याला प्रवेश मृत्यू म्हणतात. या पद्धतीत, साथीच्या रोगाशी झुंजणाऱ्या क्षेत्राच्या मृत्यू दराच्या आधारे, किती लोकांचा मृत्यू झाला असेल याचा अंदाज लावला जातो.

Advertisement

चीनच्या अडचणी वाढतायेत; पहा कोणत्या मुद्द्यावर एकवटत आहेत जागतिक नेते व संस्था

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply