Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Business & Health Tips: शेवगा पानाचे ‘हे’ गुणकारी गुणधर्म आहेत का माहिती? नाहीत तर क्लिक करून वाचा की

Please wait..

औरंगाबाद : ड्रमस्टिकच्या (Drumstick) म्हणजे शेवगा शेंगाच्या औषधी गुणधर्मांबद्दल आपण आपल्या आजी-आजोबांकडून अनेकदा ऐकत आलो आहोत. शेंगा व्यतिरिक्त जर आपण त्याची फुले आणि पानांबद्दल बोललो तर ते देखील आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर मानले जाते. ड्रमस्टिक ही अशीच एक औषधी वनस्पती आहे, ज्यामध्ये मधुमेहाच्या (Diabetes) रुग्णांमध्ये रक्तातील साखर (Blood Sugar) नियंत्रित करण्यापर्यंतचे अनेक गुणधर्म आहेत. आपण आपल्या शेतात उत्पादित शेवगा शेंगा आणि त्याची पाने यांचा विक्रीसाठी वापर करतो. तसाच पाला वळवून आणि पिशवीत भरून विक्री करणे शक्य आहे.

Advertisement

Advertisement
Loading...

ड्रमस्टिकच्या पानांपासून बनवलेले पावडर तुम्ही कोणत्याही दुकानात किंवा ऑनलाइन सहज मिळवू शकता. मात्र बाजारात उपलब्ध असलेल्या कोरड्या पावडरवर तुमचा विश्वास बसत नसेल, तर लहान हिरव्या पानांचा वापर करणे तुमच्यासाठी चांगले राहील. द हेल्थ साइटनुसार, ड्रमस्टिकचा वापर मधुमेहाच्या रुग्णांमध्ये वजन कमी करण्यासाठी आणि रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यासाठी केला जातो. अनेक अभ्यासांमध्ये असा दावा करण्यात आला आहे की, ड्रमस्टिकच्या पानांमधील अँटिऑक्सिडेंट क्लोरोजेनिक ऍसिड रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवण्यास मदत करते. जर तुम्ही शुगरचे रुग्ण असाल तर सामान्य चहा ऐवजी शेवगा पानांपासून बनवलेला चहा (Moringa Tea) प्यायला सुरुवात करावी. रक्तातील साखरेची पातळी राखण्यासाठी तुम्हाला जास्त काही करण्याची गरज नाही. तुम्हाला फक्त काही ताजी पानांची पाने धुऊन उन्हात वाळवायची आहेत आणि नंतर त्यांची पावडर बनवायची आहे. ते चहाच्या पानांसारखे वापरायचे आहे. या पावडरचा चहा रोज प्यायल्याने रक्तातील साखर नियंत्रणात राहते.

Advertisement

Advertisement

मोरिंगा चहामध्ये मूत्रवर्धक गुणधर्म असतात. ज्यामुळे शरीरातील पेशींमधील अनावश्यक पाणी कमी होते. त्याचे दाहक-विरोधी गुणधर्म शरीरातील सूज कमी करतात. फायबर युक्त ड्रमस्टिक चहा शरीरातील चरबी शोषण कमी करते. इन्सुलिनचा प्रतिकार कमी करून, ते अनावश्यक चरबी जमा होण्यास प्रतिबंध करते. ड्रमस्टिकच्या हिरव्या पानांच्या अर्कांमध्ये आयसोथियोसायनेट आणि नियाझिमिन असतात. हे संयुगे आहेत जे रक्तवाहिन्या जाड होण्यास प्रतिबंध करतात, ज्यामुळे रक्तदाब कमी होतो. ड्रमस्टिकच्या पानांमध्ये व्हिटॅमिन सी असते, जे रोगप्रतिकारक शक्ती मजबूत करण्यासाठी जबाबदार असते. त्यात अँटिऑक्सिडंट्स असल्याने, ते शरीरातील जळजळ आणि ऑक्सिडेटिव्ह तणावाशी लढून तुमची त्वचा आणि केसांची गुणवत्ता सुधारण्यास मदत करू शकते. (health benefits of drumstick / moringa leaf and other content inforamtion in marathi)

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply