Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Corona Impact on Health: करोनाने झालेत ‘तेही’ आजार..! पहा नेमके काय म्हणतायेत संशोधक

Please wait..

मुंबई : चौथ्या लाटेच्या बातम्या येत असतानाच कोरोनाने शरीराला कितपत नुकसान केले आहे त्याच्याशी संबंधित संशोधन अभ्यासही समोर येत आहेत. असाच अभ्यास राजकोटच्या शासकीय वैद्यकीय महाविद्यालयातील संशोधकांनी केला आहे. याचा परिणाम म्हणून कोरोनाने लोकांच्या किडनी खराब केल्याचे आढळून आले आहे. श्वसनमार्गामध्ये गंभीर संसर्ग झाला आहे. तसेच फुफ्फुसात रक्त वाहून नेणाऱ्या धमनीमध्ये रक्ताची गुठळी तयार झाल्याचे आढळले आहे. आणि हे अशा लोकांसोबत अधिक घडले ज्यांना संसर्गामुळे रुग्णालयात दाखल करावे लागले. ज्यांचा संसर्ग कालावधी एक आठवडा किंवा त्याहून अधिक काळ टिकला होता. (Corona / covid 19 impact on human health research in India)

Advertisement
Loading...

संशोधकांनी त्यांच्या अभ्यासासाठी ३३ मृतदेहांचे पोस्टमॉर्टम केले. हे असे लोक होते ज्यांना कोरोना संसर्गानंतर वाचवता आले नाही. या लोकांच्या अंतर्गत अवयवांचा अभ्यास करून कोरोनामुळे कोणत्या अवयवाला इजा झाली आहे, हे दिसून आले. या अभ्यासाचे नेतृत्व डॉ. हेतल क्यादा यांनी केले आहे. ते राजकोटच्या मेडिकल कॉलेजमध्ये कार्यरत आहेत. या संशोधनाचे निष्कर्ष ‘इंडियन जर्नल ऑफ मेडिकल रिसर्च’मध्ये प्रसिद्ध झाले आहेत. त्यानुसार, कोरोनामुळे फुफ्फुस आणि श्वसनसंस्थेचे सर्वाधिक नुकसान झाले आहे. हे नुकसान रुग्णालयांमध्ये अधिक झाले. अभ्यासाच्या निष्कर्षानुसार, ‘कोरोना संसर्गामुळे रुग्णालयात दाखल झालेल्या अनेक रुग्णांची प्रकृती बिघडली. त्यांना ब्रॉन्कोप्न्यूमोनियाच्या रूपात श्वसन प्रणालीच्या गंभीर संसर्गाने पकडले होते. त्यांच्या फुफ्फुसात फोड आले होते. एवढेच नाही तर फुफ्फुसात रक्त वाहून नेणाऱ्या नळीमध्ये गुठळी झाली होती. हे सर्व घडले कारण त्यांना मशीनमधून बराच वेळ ऑक्सिजन दिला जात होता. मध्यवर्ती शिरासंबंधी कॅथेटरसारखे साधन वापरावे लागते, जे रक्तवाहिन्यांना बाहेरून रक्त पोहोचवण्यासाठी लावले जाते. टॉसिलिझुमॅब आणि स्टिरॉइड्ससारख्या औषधांच्या वापरामुळे रुग्णांच्या मूत्रपिंड आणि इतर अवयवांना गंभीर नुकसान झाले. इतकेच नव्हे तर रुग्णांच्या वाढत्या संख्येच्या दबावामुळे रुग्णालयांना नियमितपणे संसर्गविरोधी व्यवस्था करणेही शक्य होत नव्हते. एवढे करूनही अनेक रुग्णांना वाचवता आले नाही.

Advertisement

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply