Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Fitness Mantra: पहा कॉफीपेक्षा ब्लॅक टी कसा आहे गुणकारी; वाचा आणि स्वीच करा की

Please wait..

पुणे : असे बरेच लोक आहेत ज्यांना त्यांना प्रत्येक दिवसाची सुरुवात कॉफीने (black coffee) करायला आवडते. त्यामुळे त्यांच्या दिवसाला चांगली सुरुवात होते, असे ते मानतात. इतकेच नाही तर दिवसभरात जेव्हा जेव्हा त्यांना इच्छा होते आणि ताजे व्यावेसे वाटते तेव्हा ते कॉफी घेतात. मात्र, कॉफीमध्ये कॅफिनचे प्रमाण जास्त असल्याने तुमच्यासाठी समस्या अनेक निर्माण होऊ शकतात. अशावेळी तुम्हाला ब्लॅक टी हा मोठा आधार आहे. (Health benefit of black tea)

Advertisement

आरोग्याची काळजी (health care) घेण्यासाठी तुमची कॉफी पिण्याची सवय ही ब्लॅक टीमध्ये बदलणे महत्त्वाचे आहे. कॉफीपेक्षा ब्लॅक टी अनेक प्रकारे फायदेशीर आहे. तुमचा दिवस योग्य प्रकारे सुरू करण्यासाठी तुम्ही हे पॉवरहाऊस पेय पिऊ शकता. जरी ब्लॅक टी आणि कॉफी जवळपास सारखीच दिसत असली तरी ती तुमच्यासाठी जास्त फायदेशीर आहे. तर आज या लेखात आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत की तुम्ही तुमची कॉफी काळ्या चहामध्ये का बदलली पाहिजे. कारण, शेवटी आपले आरोग्य महत्वाचे आहेच की.

Advertisement

Advertisement

आतड्याची काळजी घ्या : तुम्हाला माहीत नसेल पण ब्लॅक टी आतड्यांसाठी खूप चांगला मानला जातो. काळ्या चहामध्ये आढळणारे प्रतिजैविक गुणधर्म आतड्यांतील मायक्रोबायोममध्ये आढळणाऱ्या चांगल्या बॅक्टेरियाच्या वाढीस मदत करतात. ज्यामुळे तुमच्या आतड्यांवर सकारात्मक परिणाम होतो. काळ्या चहामध्ये मोठ्या प्रमाणात अँटीऑक्सिडंट्स असल्याने, ते मुक्त रॅडिकल्सच्या प्रभावापासून सेलच्या नुकसानापासून तुमचे संरक्षण करू शकते. मुक्त रॅडिकल्स ही अशी संयुगे आहेत जी हृदयरोगापासून कर्करोगापर्यंत कारणीभूत ठरू शकतात. इतकेच नाही तर अकाली वृद्धत्वामागे फ्री रॅडिकल्स देखील कारणीभूत असतात. ते बारीक रेषांपासून सुरकुत्या आणि निस्तेज त्वचेपर्यंत सर्व काही कारणीभूत ठरतात. मोठ्या संख्येने मुक्त रॅडिकल्सच्या उपस्थितीमुळे ऑक्सिडेटिव्ह तणाव होतो. हा ऑक्सिडेटिव्ह ताण पेशी आणि सेल्युलर प्रक्रियांना नुकसान करतो. काळ्या चहामध्ये भरपूर अँटीऑक्सिडंट असतात जे कॉफीमध्ये मिळत नाहीत. चहामध्ये पॉलिफेनॉल, टॅनिन आणि कॅटेचिन असतात ज्यांचे अनेक आरोग्य फायदे आहेत.

Advertisement
Loading...

मेंदूच्या आरोग्याची काळजी घ्या : ब्लॅक टी देखील मेंदूसाठी खूप चांगला मानला जातो. अल्झायमर आणि पार्किन्सन्स सारख्या मेंदूचा समावेश असलेल्या न्यूरोलॉजिकल रोगांच्या प्रतिबंधाशी त्याचा जवळचा संबंध आहे. जे लोक नियमितपणे काळ्या चहाचे सेवन करतात त्यांची मानसिक घट कमी होते. अमेरिकन क्लिनिकल फायटोसायन्समध्ये प्रकाशित झालेल्या एका अभ्यासात 32 व्यक्तींवर काळ्या चहाच्या सेवनाचे परिणाम तपासले गेले. संशोधकांना आढळले की काळ्या चहामुळे संज्ञानात्मक कमजोरी कमी होण्यास मदत होते. काळ्या चहाचे सेवन करणाऱ्या सहभागींनी जलद प्रतिसाद वेळ आणि चांगली स्मरणशक्ती दाखवली.

Advertisement

Advertisement

उत्तम पचनसंस्था : पचनक्रियेसाठी काळा चहा फायदेशीर मानला जातो. हे पाचन प्रक्रिया सुव्यवस्थित करते. पोट खराब होणे, मळमळ आणि पाचक आजार कमी करण्यास मदत करते. एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की चहा आतड्यांतील निरोगी बॅक्टेरियाला प्रोत्साहन देते आणि साल्मोनेला आणि पोटात अल्सर निर्माण करणारे वाईट बॅक्टेरिया काढून टाकते. इतकेच नाही तर काळ्या चहामध्ये अतिसारविरोधी गुणधर्म देखील असतात जे चांगल्या आतड्यांसंबंधी हालचाल करण्यास आणि अतिसारावर उपचार करण्यास मदत करतात.

Advertisement

वजन कमी होणे (weight loss benefit of black tea) : जर तुम्ही वजन कमी करण्याच्या प्रक्रियेत असाल तर तुम्ही तुमची कॉफी ही काळ्या चहावर बदलली पाहिजे. ब्लॅक टी EGCG च्या उच्च एकाग्रतेमुळे वजन कमी करण्यासाठी प्रभावी एजंट म्हणून कार्य करते. या चहामध्ये असलेले कॅटेचिन शरीराचे तापमान वाढवण्यास आणि जलद चरबी जाळण्यास मदत करतात. EGCG शरीराला चरबीचे साठे कमी करण्यास प्रोत्साहित करते आणि त्याचे सेवन व्यायामादरम्यान तुमची कार्यक्षमता देखील सुधारते.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply