Take a fresh look at your lifestyle.

कोरोना अपडेट : ‘या’ देशात कोरोनाचे थैमान..! कोरोना रोखण्यासाठी घेतला ‘हा’ मोठा निर्णय..

दिल्ली : चीनमध्ये कोरोना व्हायरसने अक्षरशः थैमान घातले आहे. राजधानी बीजिंगमध्ये कोरोना विषाणूच्या वाढत्या प्रकरणांमुळे आता सर्व शाळा बंद करण्यात आल्या आहेत. सुमारे दोन कोटी लोकसंख्या असलेल्या बीजिंग शहरात या आठवड्यात मोठ्या प्रमाणात तिसऱ्या टप्प्यातील चाचणीचे आदेश देण्यात आले आहेत. शुक्रवारपासून चाचणीची तिसरी फेरी सुरू होणार आहे.

Advertisement

गुरुवारी, शहराच्या शिक्षण विभागाने सर्व शाळांना शुक्रवारपासून वर्ग बंद करण्याचे आदेश दिले आणि सांगितले की शाळा पुन्हा कधी सुरू होतील हे निश्चित नाही. शाळा ऑनलाइन वर्ग घेऊ शकतील की काही विद्यार्थ्यांना महत्त्वाच्या परीक्षांना बसू देतील हे देखील स्पष्ट नाही.
बीजिंगमध्ये गुरुवारी कोरोना विषाणूचे 50 नवीन रुग्ण आढळले. यापैकी दोन लक्षणे नसलेले होते. यासह एकूण बाधितांची संख्या 150 वर पोहोचली आहे. गुरुवारी, बीजिंगच्या चाओयांग जिल्ह्यातील दोन निवासी संकुलातील रहिवाशांना घरात राहण्याचे आदेश देण्यात आले. याशिवाय काही दवाखानेही बंद ठेवण्यात आले होते.

Advertisement

चीनच्या इतर भागांपेक्षा बीजिंगमध्ये वेगाने निर्बंध लादले जात आहेत. तथापि, इतर शहरांच्या तुलनेत बीजिंगमध्ये अद्याप इतकी प्रकरणे नोंदली गेली नाहीत. शांघायमध्ये लॉकडाऊन जाहीर करण्यात येऊन महिना होत आहे.

Advertisement

दरम्यान, गेल्या वर्षाच्या मध्यात, जागतिक आरोग्य संघटनेने जून 2022 पर्यंत प्रत्येक देशात कोविड-19 विरुद्ध 70% लस (Vaccine) उपलब्ध करून देण्याचे महत्त्वाकांक्षी लक्ष्य पुढे ढकलले. ते म्हणाले की, साथीच्या रोगाचा अंत करण्यासाठी हे आवश्यक आहे. हे आता स्पष्ट झाले आहे की जगाला लक्ष्य गाठता येणार नाही. बर्‍याच आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे, की बहुतेक कमी उत्पन्न असलेले देश लक्ष्यापेक्षा खूप कमी असतील. अमेरिकेची मदत बंद झाल्यामुळे आणि सरकार आणि देणगीदारांच्या प्राधान्यक्रमात बदल झाल्यामुळे हे घडेल.

Advertisement

आफ्रिकेतील वैद्यकीय तज्ज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, लसीकरण (Vaccination) मोहीम रुळावरून घसरली आहे. जगातील 82 गरीब देशांपैकी फक्त काही देशांनी 70% लसीकरणाचे लक्ष्य गाठले आहे. ऑक्सफर्ड युनिव्हर्सिटीच्या आकडेवारीनुसार, अनेक देश 20% च्या खाली आहेत. याउलट, 70% लस जगातील दोन तृतीयांश श्रीमंत देशांमध्ये दिली गेली आहे.

Advertisement

तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की जागतिक मोहीम अपूर्ण ठेवल्यास नवीन धोकादायक प्रकारांचा उदय होऊ शकतो. अलिकडच्या काही महिन्यांत पूर्व युरोप आणि मध्य पूर्वेसह जगाच्या विविध भागांमध्ये लसीकरणाचे दर कमालीचे घसरले आहेत. ते सुमारे 35 टक्के आहे. आफ्रिकेत 17 टक्क्यांहून कमी लस दिली गेली आहे.

Advertisement

Corona Update : कोरोनाचा वेग पुन्हा वाढला.. मागील 24 तासात सापडलेत ‘इतके’ नवे रुग्ण..

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply