Take a fresh look at your lifestyle.

Heart Disease Risk: ‘त्या’ ब्लड ग्रुपच्या मंडळींना आहे हार्ट डिसीजचा मोठा धोका; पहा तुम्हाला कितपत आहे खतरा

पुणे : हृदयविकाराला जागतिक स्तरावर मृत्यूचे प्रमुख कारण म्हणून ओळखले जाते. आकडेवारी दर्शविते की युनायटेड स्टेट्समध्ये दर 36 सेकंदाला एक व्यक्ती हृदयरोगामुळे मरण पावते. जीवनशैली आणि अस्वास्थ्यकर खाण्याच्या सवयींमुळे लोकांमध्ये हा धोका लक्षणीयरीत्या वाढला आहे. भारतातही गेल्या काही वर्षात हृदयविकारामुळे कमी वयात मृत्यू होण्याच्या अधिक घटनांची नोंद झाली आहे. हृदयविकाराचा धोका आणि लक्षणे वेळीच ओळखून उपचार सुरू केले तर गंभीर प्रकरणे आणि त्यामुळे होणारे मृत्यू यांचा धोका बऱ्याच अंशी कमी होऊ शकतो, असे आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. पण सर्वात मोठा प्रश्न हा आहे की हृदयरोग झालाय किंवा होणार आहे हे अगोदर कसे शोधायचे?

Advertisement

संबंधित अभ्यासात संशोधकांच्या टीमने सांगितले आहे की, रक्तगटाच्या आधारे तुम्ही हृदयविकाराचा धोका देखील शोधू शकता. अभ्यासात संशोधकांना असे आढळून आले की A आणि B रक्तगट असलेल्या लोकांना थ्रोम्बोसिसचा धोका जास्त असतो. थ्रोम्बोसिस अर्थात रक्ताच्या धमनी किंवा शिरामध्ये गुठळ्या होणे नावाची स्थिती आहे. या गुठळ्या तयार झाल्यामुळे हृदयाला रक्त पंप करण्यासाठी कठोर परिश्रम करावे लागतात. ज्यामुळे अनेक रोग होऊ शकतात. अमेरिकन हार्ट असोसिएशन जर्नलमध्ये प्रकाशित 2020 च्या संशोधनानुसार, A आणि B रक्तगट असलेल्या व्यक्तींना थ्रोम्बोटिक रोग होण्याचा धोका जास्त असतो. परंतु O रक्तगट असलेल्या लोकांपेक्षा उच्च रक्तदाबाचा धोका कमी असतो. शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की A रक्तगट असलेल्या व्यक्तींना O रक्तगटाच्या लोकांपेक्षा हायपरलिपिडेमिया, एथेरोस्क्लेरोसिस आणि हृदय अपयशाचा धोका जास्त असतो. त्याच वेळी बी रक्तगट असलेल्या व्यक्तींमध्ये मायोकार्डियल इन्फेक्शनचा धोका जास्त असल्याचे दिसून आले. या स्थितीत हृदयाच्या स्नायूंच्या एक किंवा अधिक भागांना पुरेसा ऑक्सिजन मिळत नाही.

Advertisement

पुढील संशोधनात, शास्त्रज्ञांना असे आढळून आले की A रक्तगट असलेल्या लोकांना हृदय फेल्युअर, एथेरोस्क्लेरोसिस, हायपरलिपिडेमिया, एटोपी, स्लीप एपनियाचा धोका जास्त असतो. विविध रक्तगट आणि हृदयविकाराचा धोका यांच्यातील संबंधाबाबत संशोधकांचे म्हणणे आहे की, रक्तगटांमध्ये नॉन विलेब्रँड फॅक्टरच्या प्रमाणातील फरकामुळे असे घडते. नॉन विलेब्रँड घटक हे रक्त गोठणारे प्रथिने आहे. रक्ताच्या गुठळ्या हा हृदयरोगासाठी एक प्रमुख जोखीम घटक मानला जातो. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, संशोधनात असे आढळून आले आहे की नॉन-ओ रक्तगट असलेल्या लोकांमध्ये ओ रक्तगट असलेल्या लोकांपेक्षा रक्ताच्या गुठळ्या होण्याची अधिक शक्यता असते. कारण नॉन-व्हिलेब्रँड घटक जास्त प्रमाणात असतात. याशिवाय, या अभ्यासातून हे देखील दिसून आले आहे की नॉन-ओ रक्तगट असलेल्या लोकांना गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल रक्तस्त्राव आणि उच्च रक्तदाबाचा धोका कमी असतो. लोकांना हृदयविकाराच्या इतर घटकांकडे देखील लक्ष देणे आवश्यक आहे.

Advertisement

अभ्यासाच्या निष्कर्षात, संशोधकांनी सांगितले की, ओ रक्तगट नसलेल्या लोकांमध्ये हृदयविकाराच्या जोखमीच्या घटकांचा धोका जास्त असल्याचे आढळून आले. O रक्तगट असलेले लोक इतर रक्तगट असलेल्या लोकांपेक्षा जास्त काळ जगतात. संशोधकांचे म्हणणे आहे की या अभ्यासाची पुष्टी करण्यासाठी अधिक तपशीलांची आवश्यकता आहे आणि वेगवेगळ्या वंशाच्या लोकांवर संशोधन करणे आवश्यक आहे, सध्या O रक्तगट असलेल्या लोकांना हृदयविकारांपासून अधिक सुरक्षित मानले जाऊ शकते. (Know Heart Disease Risk By Your Blood Group, Study Says Blood Group A And B Were At Higher Risk)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply