Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Eye Care : डोळ्यांच्या या लक्षणांकडे दुर्लक्ष करू नका.. तो असू शकतो गंभीर आजार

पुणे : आपले डोळे (Eye) शरीराच्या सर्वात नाजूक भागांपैकी एक आहेत. ही देवाची (God) विशेष देणगी म्हणूनही ओळखली जाते. ज्याच्या मदतीने आपण जगाच्या सौंदर्याचा आनंद घेऊ शकतो. डोळ्यांना निरोगी ठेवण्यासाठी त्याची विशेष काळजी (Care) घेणे आवश्यक आहे. कारण त्यातील एक छोटीशी समस्याही मोठी समस्या निर्माण करू शकते. डोळ्यांची काळजी घेण्याच्या दिशेने पहिले पाऊल म्हणजे त्याचे धोके आणि येणा-या समस्यांची चिन्हे जाणून घेणे. अलीकडच्या काळात जीवनशैली (Lifestyle) आणि आहाराशी (Diet) संबंधित समस्यांमुळे डोळ्यांच्या विविध आजारांचा धोका वाढला आहे. त्याची सुरुवातीची लक्षणे ओळखून हा आजार गंभीर स्वरूप धारण करण्यापासून वाचवता येतो.

Advertisement

नेत्ररोग तज्ज्ञांच्या मते, डोळ्यांमध्ये कोणत्याही प्रकारची समस्या उद्भवल्यास त्याकडे दुर्लक्ष करू नये. या समस्येचे वेळीच निदान झाल्यास डोळे निरोगी राहण्यास मदत तर होतेच. शिवाय दिर्घकाळ प्रकाश राखणेही सोपे होते.जाणून घेऊया कोणती लक्षणे दिसताच सावध व्हायला हवे, ते गंभीर समस्यांचे लक्षण असू शकतात.

Advertisement

डोळ्यांमुळे डोकेदुखीची समस्या : सतत डोळा किंवा डोकेदुखीची समस्या डोळ्यांच्या गंभीर आजारांचे लक्षण असू शकते. त्याकडे दुर्लक्ष करू नये. कॉम्प्युटर, मोबाईल यांसारख्या स्क्रीनचा अधिक वापर करणाऱ्या लोकांमध्ये या प्रकारची समस्या अधिक दिसून येते. डोळ्यांत वेदना होण्याची अनेक कारणे असू शकतात, म्हणून समस्येचे निदान आणि उपचार करण्यासाठी नेत्ररोगतज्ज्ञांना भेटणे फार महत्वाचे मानले जाते.

Loading...
Advertisement

डोळ्यांतून वारंवार पाणी येण्याची समस्या : गेल्या काही वर्षांत लोकांमध्ये कोरड्या डोळ्यांची समस्या झपाट्याने वाढताना दिसत आहे. या अवस्थेत डोळे उघडताना देखील डंक येणे, डोळे लाल होणे आणि काही प्रकरणांमध्ये वेदना होऊ शकतात. त्याचप्रमाणे डोळ्यांतून वारंवार पाणी येण्याची समस्या देखील एक अस्वास्थ्यकर लक्षण मानली जाते. या दोन्ही परिस्थितींचा कालांतराने दृष्टीवर परिणाम होतो आणि इतर अनेक गंभीर आजारही होऊ शकतात. त्याकडे दुर्लक्ष करू नका.

Advertisement

स्पष्टपणे न दिसणे : तुमच्या दृष्टीची गुणवत्ता अनेक कारणांमुळे प्रभावित होऊ शकते. डोळ्यांचे आजार जसे मोतीबिंदू, वयानुसार डोळ्यांची समस्या, मॅक्युलर एडीमा यामुळेही तुमची दृष्टी कमजोर होते. जर तुम्हाला सामान्य प्रकाशातही गोष्टी स्पष्टपणे दिसण्यात समस्या येत असतील, तर याबाबत नेत्रचिकित्सकाचा सल्ला घ्या. वेळीच उपचार घेतल्यास दृष्टी कमी होणे टाळता येते.

Advertisement

योग्य निदान आणि उपचार : दिवस जसजसा वाढत जातो तसतशी तुमची दृष्टी कमी होते का? जर होय, तर त्वरित तज्ञाचा सल्ला घ्या. नेत्ररोग तज्ज्ञांच्या मते, मोतीबिंदू, रेटिनाइटिस पिगमेंटोसा यासारख्या काही परिस्थिती डोळ्यांना नैसर्गिकरित्या वेगळ्या प्रकाशाच्या वातावरणाशी जुळवून घेण्यापासून प्रतिबंधित करू शकतात. विशेषतः अंधारात. अशा गुंतागुंत टाळण्यासाठी वेळेत स्थितीचे योग्य निदान आणि उपचार करणे आवश्यक आहे.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply