Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

Health Alert : तुमची एक सवय 10 वर्षांनी आयुष्य करते कमी.. हे आहे या गंभीर आजाराचे मुख्य कारण

अहमदनगर : आपली जीवनशैली (Lifestyle), आहार आणि सवयींचा थेट आपल्या आरोग्यावर (Health) परिणाम होतो. जीवनशैलीतील गडबड अनेक रोगांचा धोका वाढवू शकते. म्हणूनच सर्व लोकांना त्याकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. आकडेवारीवर नजर टाकली तर देशातील करोडो लोक जीवनशैलीशी संबंधित विविध आरोग्य समस्यांनी त्रस्त आहेत. अनेक सवयी तुमचे आयुष्य कमी करतात. धूम्रपान (Smoking) ही अशीच एक अत्यंत हानिकारक सवय (Bad Habit) मानली जाते. अभ्यास दर्शविते की धूम्रपान करणार्‍यांचे आयुर्मान धूम्रपान न करणार्‍यांपेक्षा 10 वर्षे कमी असते.

Advertisement

आरोग्य तज्ञ धुम्रपानाची सवय हे अनेक गंभीर आरोग्य समस्यांचे मुख्य कारण मानतात. यामुळे अकाली मृत्यू म्हणून ओळखले जाणारे रोग होऊ शकतात. कर्करोग आणि फुफ्फुसाच्या आजारांसाठी धूम्रपान हे प्रमुख जोखीम घटक म्हणून पाहिले जाते. आरोग्य तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, जर आपण या एका सवयीपासून मुक्त झालो तर आपण केवळ अकाली मृत्यूचा धोका कमी करू शकत नाही तर जीवनाचा दर्जा चांगला राखण्यासही मदत करू शकतो. जाणून घेऊया धुम्रपानामुळे होणाऱ्या आजारांविषयी.

Advertisement

फुफ्फुसाचा कर्करोग इतर कोणत्याही प्रकारच्या कर्करोगापेक्षा जास्त लोकांना मारतो. धुम्रपान हा फुफ्फुसाच्या कर्करोगासाठी एक प्रमुख जोखीम घटक मानला जातो. फुफ्फुसाच्या कर्करोगाच्या सुमारे ९० टक्के प्रकरणांसाठी धूम्रपान जबाबदार असल्याचे मानले जाते. आकडेवारी दर्शवते की फुफ्फुसाच्या कर्करोगाचे निदान झाल्यानंतर पाच वर्षांनी, पाचपैकी फक्त एक रुग्ण जगण्याची शक्यता आहे. धूम्रपानापासून दूर राहून हा गंभीर आजार टाळता येतो.

Loading...
Advertisement

क्रॉनिक ऑब्स्ट्रक्टिव्ह पल्मोनरी डिसीज (सीओपीडी) ची प्रकरणे गेल्या दशकात झपाट्याने वाढत आहेत. यासाठी धुम्रपान हा एक प्रमुख जोखीम घटक मानला जातो. सीओपीडी हा फुफ्फुसाचा अडथळा आणणारा आजार आहे ज्यामुळे श्वास घेणे कठीण होते. यामुळे गंभीर दीर्घकालीन अपंगत्व आणि मृत्यू होतो. सुमारे 85 ते 90 टक्के सीओपीडी प्रकरणे सिगारेट ओढल्याने होतात. हा रोग युनायटेड स्टेट्समध्ये मृत्यूचे चौथे प्रमुख कारण आहे.

Advertisement

धूम्रपानामुळे तुमच्या हृदयासह तुमच्या शरीरातील जवळजवळ प्रत्येक अवयवाला हानी पोहोचते. धुम्रपानामुळे तुमच्या धमन्यांमध्ये अडथळे निर्माण होतात आणि ते अरुंद होऊ शकतात. ज्यामुळे हृदयाला रक्त आणि ऑक्सिजनचा प्रवाह कमी होतो. या स्थितीमुळे हृदयविकाराच्या झटक्यासारख्या गंभीर जीवघेण्या समस्या देखील उद्भवू शकतात. धूम्रपानाची सवय सोडल्यास हृदयविकार टाळता येतात.

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply