Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

वरण-भात की दाल-रोटी..? पहा वजन कमी करण्यासाठी नेमके काय आहे जास्त प्रभावी

पुणे : लठ्ठपणा ही एक गंभीर समस्या आहे आणि आजकाल बहुतेक लोक वाढत्या वजनामुळे त्रस्त आहेत. अर्थात, वजन कमी करणे सोपे काम नाही, परंतु व्यायाम आणि सकस आहार घेऊन यापासून सुटका मिळवता येते. वजन कमी करण्यासाठी डाएटचा विचार केला तर बाजारात खाण्यापिण्याचे अनेक पर्याय उपलब्ध आहेत, त्यामुळे संभ्रम निर्माण होतो की काय खावे? वजन कमी करण्यासाठी प्रोटीनयुक्त पदार्थांचे सेवन केले पाहिजे, असे तज्ज्ञांचे मत आहे. चिकन आणि अंडी हे प्रथिनांचे मजबूत स्त्रोत मानले जातात परंतु ते दररोज खाऊ शकत नाहीत. तथापि, आपण दररोज मसूर किंवा कोणतीही डाळ खाऊ शकता.

Advertisement

मूग डाळ, तूर डाळ, चणा डाळ, उडीद डाळ यासारख्या अनेक प्रकारच्या डाळी आहेत, ज्या प्रथिनांचा उत्तम स्रोत (Protein rich foods for weight loss) आहेत. पण तरीही प्रश्न पडतो की डाळ भात खावे की डाळ रोटी? वजन कमी करण्यासाठी सर्वोत्तम काय आहे? या प्रश्नाचे उत्तर देत आहेत पोषणतज्ञ आणि आहारतज्ञ सांगतात. डाळ हे प्रथिनांचे भांडार आहे, 1 वाटी मसूर 7 ग्रॅम प्रथिने देते. तांदळात बी कॉम्प्लेक्स जीवनसत्त्वे असतात आणि ते कार्बोहायड्रेट्सचा स्रोत आहे. जेव्हा तुम्ही कोणतेही जेवण एकत्र शिजवता, म्हणजे एक धान्य आणि एक डाळी, तेव्हा त्या जेवणाची प्रथिने गुणवत्ता सुधारते. रोटी, डाळ यांचेही तसेच आहे. त्यामुळे नुसत्या गव्हाच्या रोट्याऐवजी ज्वारी, बाजरी, नाचणी, सोयाबीन, मूग डाळ अशा पदार्थांनी रोटी बनवा. जर एखाद्या व्यक्तीने 1 वाटी मसूर बरोबर मल्टीग्रेन रोटी खाल्ल्यास त्याला फायबर, प्रोटीन, बी कॉम्प्लेक्स जीवनसत्त्वे मिळतात, ज्यामुळे वजन कमी होण्यास मदत होते.

Loading...
Advertisement

रोटी कार्बोहायड्रेट्सचा एक चांगला स्रोत आहे, ज्यामुळे तुम्हाला भरपूर ऊर्जा मिळते आणि तुम्ही पोट भरून खाऊ शकता. एक रोटी तुमच्या शरीराला विविध जीवनसत्त्वे आणि खनिजे जसे की व्हिटॅमिन बी, ई आणि तांबे, जस्त, आयोडीन, मॅंगनीज, सिलिकॉन यांसारखी खनिजे देते. तुम्ही बीन्स, गाजर, पालक यांसारख्या शिजवलेल्या भाज्या चिरून पीठात घालू शकता. चपातीपेक्षा तांदळात फायबर, प्रोटीन आणि फॅट कमी असते. भातामध्ये स्टार्च असल्याने ते पचायला सोपे असते आणि त्यात फोलेटचे प्रमाणही जास्त असते. पण वजन कमी करण्याच्या दृष्टिकोनातून चपाती हा एक पसंतीचा पर्याय आहे. जर तुम्ही भाताशिवाय जगू शकत नसाल, तर अधिक डाळींसोबत डाळ खिचडी बनवण्याचा पर्याय आहे. प्रथिने आणि फायबर व्यतिरिक्त, डाळीमध्ये मॅग्नेशियम आणि फोलेट भरपूर प्रमाणात असतात, जे हृदयाच्या आरोग्यासाठी देखील चांगले असतात. तांदूळ आणि रोटीपेक्षा मसूराच्या डाळीमध्ये जास्त प्रथिने आणि अमीनो अॅसिड असते. तथापि, जर आपण अधिक फायबर शोधत असाल तर डाळ रोटी हे आवडते खाद्य आहे. तुमचे ध्येय वजन कमी करणे किंवा एकूणच आरोग्य सुधारणे हे असले तरी, तुमच्या आहारात विविध प्रकारचे धान्य समाविष्ट केल्याने तुमच्या आतड्याचे आरोग्य सुधारू शकते. (Nutritionist And Dietitian Explain Which Is Best Food Combination For Weight Loss Dal Chawal Or Dal Roti)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply