Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

मायग्रेन असणाऱ्यांनी वाचा ‘ही’ महत्वाची माहिती; जगणे होईल त्यासह सुसह्य

पुणे : मायग्रेन रिसर्च फाउंडेशनच्या मते जगात 100 दशलक्ष लोक मायग्रेनने ग्रस्त आहेत. यामुळे होणारी डोकेदुखी घरी राहून नियंत्रित केली जाऊ शकते, परंतु ऑफिसमध्ये काम करताना ही एक मोठी समस्या बनू शकते. हेल्थलाइन वेबसाइटच्या अहवालानुसार, मायग्रेनच्या 90% रुग्णांचे म्हणणे आहे की जेव्हा त्याचा झटका येतो तेव्हा ते योग्यरित्या कार्य करू शकत नाहीत. हा आजार अदृश्य असल्याने आजूबाजूच्या लोकांना रुग्णाच्या वेदना समजणे कठीण जाते.

Advertisement

तुमच्या बॉसला समस्या स्पष्टपणे समजावून सांगा : मायग्रेन वेदना अदृश्य आहे. जोपर्यंत तुम्ही स्वतः कोणाला याबद्दल सांगितल्याशिवाय त्याला कळणार नाही. ऑफिसमध्ये तुमच्या बॉस आणि ह्युमन रिसोर्सेस (HR) यांच्याशी याबाबत मोकळेपणाने बोला. तुम्हाला मायग्रेनचा झटका किती गंभीर आहे ते त्यांना सांगा. त्यांना तुमची समस्या समजून घेणे कठीण वाटत असल्यास, तुमच्या डॉक्टरांना तुमच्या मायग्रेनबद्दल एक नोट लिहून तुमच्या बॉसला दाखवा.

Loading...
Advertisement

अशा मंडळींनी घरी जातो-येतो तेव्हा ऑटो किंवा टॅक्सी सुरक्षित पर्याय आहेत. तेजस्वी दिवे, आवाज यापासून शक्यतो लांब राहा. कार्यालयात आपल्या संगणकावर मॉनिटर प्रकाश मंद ठेवा. ऑफिसमध्ये कामाबद्दल चिंता करणे सामान्य आहे. मात्र, सततच्या जास्त ताणामुळे मायग्रेनचा झटका येण्याची शक्यता असते. ऑफिसमध्ये तणावाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी 5-10 मिनिटांचा ब्रेक घ्या. यावेळी तुम्ही श्वासोच्छवासाचे व्यायाम करू शकता, ध्यान करू शकता किंवा बाहेर फिरू शकता. काही समस्या असल्यास आपल्या सहकाऱ्यांशी बोला. मायग्रेनवर नियंत्रण येत नसेल, तर त्याबाबत डॉक्टरांशी बोला. ऑफिसमध्‍ये एक खोली शोधा जिथे तुम्‍हाला आजारी वाटत असल्‍यास तुम्‍ही एकटे वेळ घालवू शकाल. मायग्रेनची लक्षणे असताना तुम्ही या खोलीत थोडी विश्रांती घेऊ शकता, तर ते आणखी चांगले होईल.

Advertisement

मायग्रेनसाठी प्रथमोपचार किट तुमच्या डेस्कवर तयार ठेवा. त्यात तुम्हाला आवश्यक असलेली सर्व औषधे असावीत. निर्जलीकरण आणि भूक टाळण्यासाठी नेहमी अतिरिक्त पाण्याच्या बाटल्या आणि अन्नपदार्थ सोबत ठेवा. डेस्कवर काही स्नॅक्स ठेवा जे तुम्हाला कमी रक्तदाब असेल तेव्हा उपयोगी पडतील. (टीप :  हा लेख फक्त सामान्य माहितीसाठी आहे. प्रतिबंधात्मक पद्धती/उपाय/उपचारांचा अवलंब करण्यापूर्वी कृपया वैद्यकीय सल्ला घ्या.)

Advertisement
Advertisement

Leave a Reply