Please wait..
Take a fresh look at your lifestyle.

अर्र.. टाइप-2 डायबेटीस तर नाही ना तुम्हाला? पहा कोणती लक्षणे असतात याची

नाशिक : टाइप-2 मधुमेह हा आता जगभरात एक सामान्य आजार झाला आहे. यामध्ये रुग्णांच्या रक्तातील साखरेची पातळी वाढते. इंटरनॅशनल डायबिटीज फाउंडेशनच्या म्हणण्यानुसार जगातील 537 दशलक्ष प्रौढ या आजाराचे बळी आहेत. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनच्या मते, 2019 मध्ये टाइप-2 मधुमेहामुळे 1.5 दशलक्ष लोकांचा मृत्यू झाला आहे. कारण, त्यांनी वेळीच काळजी घेतली नव्हती.

Loading...
Advertisement
 • त्यामुळे आज आपण टाईप-2 मधुमेह होण्याआधीच लक्षणे दिसू लागतात त्याबद्दल जाणून घेऊया.
 • वारंवार लघवी होणे : हे मधुमेहाचे मुख्य लक्षण आहे. जेव्हा तुमच्या रक्तातील साखरेची पातळी जास्त असते, तेव्हा किडनी रक्तातून जास्त साखर फिल्टर करण्याचा प्रयत्न करतात. यामुळे वारंवार लघवी होऊ शकते. हे विशेषतः रात्री घडते.
 • तहान वाढणे : जास्त लघवीमुळे शरीराला पाण्याची जास्त गरज असते. त्यामुळे रुग्णांची तहान वाढते. बर्याच प्रकरणांमध्ये यामुळे लोकांचे निर्जलीकरण होते.
 • भूक वाढणे : टाइप 2 मधुमेहाच्या लक्षणांपैकी एक म्हणजे जास्त भूक लागणे. या आजाराच्या रुग्णांना ते जे काही अन्न खातात त्यातून पुरेशी ऊर्जा मिळत नाही. आपली पचनसंस्था अन्नाचे ग्लुकोजमध्ये रूपांतर करते, जे आपल्या शरीरासाठी इंधन म्हणून काम करते. पण मधुमेही रुग्णांमध्ये हे ग्लुकोज रक्तातून फार कमी प्रमाणात पेशींपर्यंत पोहोचते.
 • अंधुक दृष्टी : रक्तातील साखरेचे प्रमाण जास्त असल्यास डोळ्यांच्या मज्जातंतूंना हानी पोहोचते. यामुळे एक किंवा दोन्ही डोळे अंधुक होऊ शकतात. योग्य उपचार न केल्यास रुग्ण कायमचा आंधळा होऊ शकतो.
 • थकवा : मधुमेही रुग्ण लवकर थकतात. याचे कारण त्यांच्या शरीरातील ऊर्जेची कमतरता आहे.
 • जखमा भरण्यात अडचणी : मधुमेहामुळे जखमा बऱ्या होण्यास बराच वेळ लागतो. रक्तातील अतिरिक्त साखर नसांना नुकसान पोहोचवते, ज्यामुळे रक्ताभिसरण देखील विस्कळीत होते. अगदी लहान जखम भरून येण्यासाठी आठवडे ते महिने लागतात. त्यामुळे संसर्गाचा धोका वाढतो.
 • खाज सुटणे किंवा यीस्ट संसर्ग : रक्तातील अतिरिक्त साखरेपासून यीस्टला अन्न मिळते, त्यामुळे ते जिवंत राहते. प्रायव्हेट पार्ट, तोंड आणि काखेसारख्या ठिकाणी यीस्ट इन्फेक्शन होते. यामध्ये तुम्हाला खूप खाज सुटू शकते.
 • सुन्न होणे : खराब रक्ताभिसरणामुळे, पाय आणि हात पुन्हा पुन्हा सुन्न होऊ शकतात. या स्थितीला न्यूरोपॅथी म्हणतात. यामुळे भविष्यात गंभीर गुंतागुंत देखील होऊ शकते.
 • त्वचेवर काळे डाग : त्वचेवर काळे डाग हे टाइप 2 मधुमेहाचे लक्षण आहेत. हे मान, काखे, खाजगी भाग इत्यादी असू शकतात. त्वचेच्या या स्थितीला अॅकॅन्थोसिस निग्रिकन्स म्हणतात.
 • (टीप: हा लेख फक्त सामान्य माहितीसाठी आहे. यापैकी कोणतीही लक्षणे आढळल्यास त्वरित डॉक्टरांशी संपर्क साधा.)

Advertisement

Leave a Reply